Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 10
    Like
    0

Hướng dẫn học anh văn

Chào tất cả mọi người.
    Có ai có phương pháp học anh văn tốt nhất không vậy.??
    Vì hiện tại mình học anh văn yếu lắm.Vi không thể nào tiếp thu nghe được.
    nhưng nếu đưa quyển sách anh văn ra thì mình có thể dịch được .nhưng khi giao tiếp thì mình không biết bắt đầu từ đâu nữa.
    Mong các bạn giúp đỡ chân tình nhé.
    Thanks a lot
    Quote Quote

Like
    0

Hấp dẫn đây ! Hi U

mình nghĩ bạn nên tìm một người bạn nữa nói tốt một chút ,2 người tập nói với nhau thì từ từ bạn sẽ nói tốt thôi.Hay là bạn có thể xem film nghe nhạc tiếng anh bạn sẽ có phản xạ nghe tốt hơn .Chúc bạn thành công

Like
    0
    Các bài này có nhiều trong ddth lắm rồi, em chịu khó tìm lại. Tuy nhiên tôi có mấy dòng này chia sẻ:

Nhiều người cho biết rằng họ học tiếng anh mấy năm trời mà không dùng được. Họ đăng ký học nhiều trung tâm khác nhau mà vẫn không khá lên. Có nhiều người thì lại không có thời gian đi học, họ muốn tự học nhưng tài liệu thì không tìm ở đâu ra.

Hồi học phổ thông, có người giỏi Toán, có người giỏi Văn, có người giỏi anh văn… Cái giỏi xem như là năng khiếu. Nhưng trong 100 người thì số người có năng khiếu đếm trên đầu ngón tay. Như vậy những người còn lại thì rất nhiều. Vì không có khiếu nên phần lớn chúng ta phải siêng học, nhất là phải tự học. Mình là một trong số những người không có năng khiếu đó.

Có một giáo viên cho việc học tiếng anh là cần thiết, ít nhất người học phải trải qua các lớp căn bản. Sau đó, chúng ta có thể bắt đầu tự học. Học một ngôn ngữ, chung quy lại cần luyện 4 kỹ năng: nghe, nói, đọc & viết.

Hãy nhớ lại và nhìn lại quá trình học nghe, học nói một đứa bé hai ba tuổi rồi ta nhớ lại lớp một mình học đọc, học viết như thế nào. Từ đó mình có thể rút ra những điều cho việc học một ngoại ngữ.

Nghe:
    Rõ ràng một đứa bé nghe rất nhiều trước khi biết nói. Cái từ “ba”, “mẹ” chắc đứa bé phải nghe hàng trăm, hàng ngàn lần. Cũng vậy, từ “hello”, “good bye” ta nghe rất nhiều khi học anh văn, thế là thuộc. Khi muốn dạy đứa bé gọi tên trái táo, ta chỉ ra và gọi “trái táo”. Phải chi học tiếng anh cũng thế thì hay biết mấy. Như vậy, việc luyện nghe phải được diễn ra trước tiên. Chúng ta nghe càng nhiều càng tốt, càng có cái để minh hoạ càng tốt. Vì ta là người lớn, nên khi học có chữ, có câu kèm theo; nội dung, ý nghĩa thì đã có người dịch ra cho ta hiểu ý chứ không cần có cái “trực quan sinh động”. Như vậy ta có thể luyện nghe từ:

- Phim có phụ đề hoặc song ngữ: có thể mua CD/DVD về xem; có thể xem trên truyền hình cáp. Loại hình này vừa giúp ta giải trí, vừa giúp ta luyện nghe; tình huống trong phim giúp ta đoán được ý của lời thoại.

- Nghe các chương trình phát thanh tiếng anh trên TV, Radio: Vì rằng chương trình thời sự trong nước hay quốc tế thì ít nhiều ta biết nội dung qua tiếng Việt, giờ đây nghe lại bằng tiếng Anh ta có thể đoán ý và hiểu luôn.

- Băng đĩa từ nguồn của các trung tâm ngoại ngữ, các giáo viên dạy ngoại ngữ.

- Phần mềm học tiếng anh: ngày nay có nhiều phần mềm trong và ngoài nước. Phần mềm có thể giúp ta điều khiển quá trình nghe tuỳ thích. Do vậy một câu có thể nghe đi nghe lại nhiều lần. Các phần mềm nghe tốt như English Study 4.0, Lang Master…

- Các bài phát thanh, bài nói trên Internet: Internet có nguồn dữ liệu cho việc luyện nghe vô cùng phong phú. Tuy vậy, tránh lang thang trên NET ngày này qua ngày nọ mà chẳng tập trung tìm kiếm cái mình cần tìm. Sự “cám dỗ” của NET rất là đáng sợ. Một vài nguồn giúp luyện nghe như: VOANews, BBC, CNN, VOV…

Nói:
    Ai sợ nghe thì người đó hầu như chẳng nói được gì. Đơn giản, mình phải nghe người ta nói gì, mình phải hiểu người ta nói gì rồi mình mới nói được. Trong thời gian đầu tiên học tiếng anh, nếu như gặp phải giáo viên phát âm tốt và họ chú ý luyện âm cho mình thì là tuyệt, ngược lại là điều bất hạnh. Nếu bất hạnh thì ta chỉ còn chờ vào việc luyện nghe từ các giọng chuẩn từ các nguồn nào đó rồi ta theo ấy mà nói, mà phát âm. Cách này thậm chí là cách luyện nói hữu hiệu. Ta nên học cách đọc phiên âm quốc tế, đây là cách tốt nhất giúp ta đọc đúng một từ khi tra từ điển.

Hằng tuần ta nên tự chuẩn bị một đề tài nói. Hãy đóng cửa lại, một mình cứ nói lớn lên về chủ đề chuẩn bị. Ta có thể đi CLB anh văn ở NVH Thanh niên hay ở một số trung tâm ngoại ngữ, trường đại học. Ở những nơi ấy ai cũng như mình, chấp nhận nói có sai một chút nhưng vẫn tập cho mình nói tự nhiên. Trong quá trình nói có thể phát hiện mình sai sau đó mình tự sửa.

Tìm cơ hội để nói chuyện với người nước ngoài. Hãy thử tưởng tượng bạn đi du lịch nước ngoài, có một người nước đó gặp bạn và hỏi chuyện bằng tiếng Việt, bạn hẳn sẽ sẵn lòng đáp lại. Vì vậy ta không ngại bắt chuyện với người nước ngoài. Khi cảm thấy người ta không muốn nói tiếp thì ta nên dừng.

Hầu như không có phần mềm nào giúp bạn luyện phát âm, luyện nói.

Đừng lo sợ sai văn phạm mà không chịu nói. Cứ nói, khi nói xong biết mình sai, lần sau mình sẽ sửa

Đọc:
    Trong bốn kỹ năng, đọc là kỹ năng dễ chịu nhất. Suốt các năm học phổ thông, thậm chí khi học đại học, ta gần như chỉ được đào tạo kỹ năng đọc/ đọc phát hiện sai từ vựng, ngữ pháp. (Chính vì điều đó nên khi giao tiếp ta chẳng nói được gì.) Thực ra có nhiều người đọc hiểu, và người ta chỉ cần kỹ năng này thôi. Để đọc tốt, ta cần học từ vựng; cần học văn phạm để biết cấu trúc câu mà phân tích. Trong từ vựng, giới từ là phần học học nhiều người sợ nhất, nhưng vẫn phải học thôi.

- Luyện từ theo chủ đề: Hãy tự nghĩ ra một chủ đề và cố tìm từ liên quan chủ đề ấy. Ví dụ nói về trái cây, ta tìm tên tiếng Anh của các loại trái cây, rồi nghĩ ra kịch bản đi mua trái cây thì nói thế nào, đi uống sinh tố thì nói thế nào…

- Đọc nhiều tài liệu, nhất là các bản tin. Ở đó từ thông dụng xuất hiện nhiều, ta sẽ mau quen từ mới.

- Sách luyện từ: thực ra là sách mà người ta làm theo từng chủ đề giúp mình. Trong đó gồm có chủ đề thực tế như hoa, quả, trường học… và cả chủ đề về từ vựng như danh từ, tính từ… Các loại sách này có nhiều trên internet. Cần biết từ khoá để tìm cho tốt, tránh lang thang trên net mất thời giờ.

- Về văn phạm, người ta khuyên xem sách văn phạm tiếng Anh luôn, nhưng theo tôi, tôi xem chẳng hiểu gì, vì vậy tôi vẫn cần sách văn phạm do người Việt Nam viết. Ví dụ hồi trước sách văn phạm của ông Trần Văn Điền khá hay. Khi nắm cơ bản văn phạm rồi thì có thể đọc sách văn phạm bằng toàn tiếng Anh.

- Có nhiều sách văn phạm thực hành tiếng Anh của các nhà xuất bản nổi tiếng trên thế giới, nhất là nxb Oxford. Các sách này mô tả tóm tắt lý thuyết cùng ví dụ trong một trang, trang tiếp theo cho bài thực hành. Cuối sách có đáp án. Những sách loại này luyện văn phạm cực hay. Một số nhà sách có bán sách này, trên net thì nhiều vô cùng. Cũng như tìm sách từ vựng, chúng ta dùng từ khoá tốt tránh tốn nhiều thời gian tìm kiếm.

- Khi đọc, sẽ có những kiểu văn phạm khó hiểu, ta nên lật lại sách văn phạm để học lại.

- Khi viết, ta rất cần viết đúng văn phạm. Khi quên thì nên lật lại sách văn phạm để viết đúng.

Viết:
    Như kỹ năng đọc, để viết được ta cần có vốn từ vựng và văn phạm. Ai đọc tốt thì thường viết được. Hầu hết các nhà văn là những người đọc rất nhiều. Đọc để có kiến thức để khi cần thì dẫn chứng. Đọc để quen với con chữ, quen với từ, với cấu trúc câu, quen với cách hành văn… Đọc để “thuộc” những chuẩn mực văn chương để khi viết ta nhớ ngay đến những cách người ta viết mà mình từng đọc.

- Cố gắng tập viết nhiều: Khi viết, nếu không biết một từ tiếng anh thì ta tra từ điển, đây là cách học từ vựng khá tốt. Chỉ những từ, câu nào mà ta nhọc công tìm kiếm để sử dụng thì ta mới nhớ nhiều. Khi viết ta có thể bối rối trước một cấu trúc văn phạm nào đó, đừng ngần ngại mở lại sách văn phạm để viết cho đúng, làm nhiều lần sẽ nhớ mà thôi.

- Hãy viết một chủ đề nào đó và dùng nó cho việc luyện nói. Hãy viết lại theo ý mình một đoạn, một bài nào đó mà mình vừa đọc. Viết xong đọc lại mình tự thấy hay đã là thành công.

- Dùng chương trình như MS Word luyện viết để chương trình phát hiện một số lỗi từ vựng, văn phạm của mình.

- Nhắc lại là muốn viết tốt phải đọc nhiều, và tất nhiên phải viết nhiều.

------------------------------------------------------
    Đọc xong chắc té ngửa, từ bỏ việc học luôn phải không?

Like
    0
    tớ được 1 cựu lưu học sinh chỉ điểm cho 1 chiêu: cày cuốc ngữ pháp 3 tháng + ngày nào cũng mở radio tiếng anh ra để nghe, lúc nào tỉnh thì nghe, khi nào ngủ thì tắt . nghe đến bao giờ ko cần chú tâm nghe mà vẫn hiểu đại ý radio nói rì là tự dưng cảm thấy mình ở 1 tầm cao mới.

Like
    0
    Thank a lot!!!!!!!!!

Like
    0
    Bí quyết để nghe tốt là nghe thật nhiều (Practie makes perfect), lỗ tai con người khi quen 1 từ nào thì nghe rất nhạy (Vd : khi bạn coi phim thì các câu như Hello , goodbye, good night ... bạn nghe rất rõ , còn những câu kia bạn không nghe được), bạn nên dành mỗi ngày 2h để luyện nghe (xem phim phụ đề là hay nhất) sau 6 tháng bạn sẽ thấy trình độ mình khác biệt.

Like
    0
    Mình nghĩ cứ nghe cho nhiều Radio Anh Mỹ hay phim V.O. US hủm hiểu cũng được rùi từ từ tra tự điển Hay bạn tìm được 1 người yêu người nước ngoài speaking English?

Like
    0
    Thử học trực tuyến xem: www.leuchong.com

Có rất nhiều các bài ngữ pháp, luyện nghe VOA, làm bài thi TOEFL, TOEIC...trực tuyến miễn phí.

Like
    0
    tui cung vay, ban co cach nao chi dum tui di.

Like
    0
    Bài viết của mỗi người đều có một cái hay, mình thì có ý kiến này:
    Mình hiểu vì sao bạn GiaNguyen đọc được , hiểu được , dịch được mà không nghe được và nói chuyện được. Mình chắc rằng bạn biết rất nhiều ngữ pháp, đó là điều tốt nhưng không phải là tất cả, không đồng nghĩa với việc bạn có thể giao tiếp bằng tiếng Anh.
    Trái lại một người tuy không biết nhiều ngữ pháp nhưng lại có điều kiện sử dụng ngôn ngữ mà mình học thì khi giao tiếp họ sẽ phản ứng khá nhanh, tuy rằng trong giao tiếp họ có thể dùng sai ngữ pháp, nhưng có một điều mà mình thấy thực tế là họ hiểu gần như toàn bộ người đối thoại nói gì. Qua giao tiếp họ học được nhiều thứ mà trên lớp ngoại ngữ không thể hoặc khó có thể, những thứ học được qua giao tiếp thường nhớ rất lâu.

Về đọc, viết thì theo mình không cần nói, vì bạn bảo bạn có thể dịch được mà.

Về nghe, theo mình, lúc đầu chưa quen thì bạn tải phim(phim nào bạn thích ý)tiếng Anh về kèm theo sub tiếng anh, bạn mở lên coi, vừa nghe vừa đọc sub, một lần chưa được thì hai lần .... khoảng một tháng bạn sẽ quen giọng nói của người nói tiếng anh (Nếu bạn coi phim thường xuyên, đều đặn)

Bạn cứ tải phim bạn thích kèm theo sub tiếng Anh về xem, đó cũng là cách bạn học tiếng Anh mà không bị stress.

Sau khi đã quen với giọng nói của người nói tiếng Anh rồi thì bạn có thể tải các đoạn phóng sự bằng tiếng Anh, bản tin tiếng Anh (trên BBC chẳng hạn, không có link download đâu, bạn dùng cái này mà tải Replay Media Catcher). Coi đi coi lại nhiều lần là bạn sẽ quen và nghe được nhiều, nghe hiểu.

Rồi bạn nghe radio, nghe thường xuyên, nhiều vào (nghe radio nghe có vẻ ngán hơn xem phim hay TV, theo mình thì nên xem TV).

Về nói thì chẳng có cách nào khác là tự mình phải nói thật nhiều vào, có bạn để nói thì tốt, đặc biệt là bạn người nước ngoài.

Chốt lại, để học tốt một ngôn ngữ theo mình có nhiều cách, nhưng mình thấy cách học qua giao tiếp là nhanh và hiệu quả hơn cả.

Bạn vào đây mà tập nghe nè: http://lopngoaingu.com/listening/str...ns/index.htm?3

Chúc bạn vui!

PS: À bạn có thích xem phim Knight Rider không, mình rất thích, mình có ở máy, nhưng ngại up lắm, nếu bạn thích xem thì tìm trên mạng nhé, ở đây mình up sub cho bạn, sub của Knight Rider 2008 Season 1 Episode 1-8:
    http://www.megaupload.com/?d=HKBFPQ47

Cambridge practise for IELTS1:
    http://www.megaupload.com/?d=PVQ4O3SJ

Bạn nào thích nghe Radio BBC thì tải cái này về nè:
    http://www.mediafire.com/?sharekey=0...49e258ed47a77a
    Được sửa bởi nph2010 lúc 21:46 ngày 16-12-2008

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết