Hiển thị kết quả từ 1 đến 5 / 5
    Like
    0

Có cần phải cài lại Win!???

Thưa các bác là hôm qua em mới upgrade con pc của em lên, nhưng em giữ lại HDD, chỉ thay main, cpu và ram thôi. Giờ start lên ko vào đc window, các bác có cách gì chỉ em để mình có thể vào windows mà ko cần phải cài lại win không, tại vì dữ liệu em để ở hết ổ đĩa C rồi, giờ mất thì tiếc quá. Các bác chỉ hộ giùm em nhá, cảm ơn các bác nhiều!
    Quote Quote

Like
    34
    Quote Được gửi bởi kaifml1 View Post
    Thưa các bác là hôm qua em mới upgrade con pc của em lên, nhưng em giữ lại HDD, chỉ thay main, cpu và ram thôi. Giờ start lên ko vào đc window, các bác có cách gì chỉ em để mình có thể vào windows mà ko cần phải cài lại win không, tại vì dữ liệu em để ở hết ổ đĩa C rồi, giờ mất thì tiếc quá. Các bác chỉ hộ giùm em nhá, cảm ơn các bác nhiều!
    Cần cài lại Windows, nhưng mà không nhất thiết phải cài mới 100%, cách này sẽ giữ nguyên các thiết lập, phần mềm đã cài,... mà không mất gì ráo trọi. Tuy nhiên, dĩ nhiên sẽ không chạy mượt bằng cài lại mới 100% rồi, bởi vì chuyện driver bị dư thừa, rác linh tinh.

Cách cài lại Windows mà không mất gì như sau:

Bỏ đĩa cài đặt Windows XP bằng hoặc mới hơn so với phiên bản mà máy bạn đang chạy (tức là SP2 hoặc SP3 nhé), cho khởi động bằng đĩa này, rối đến lúc bạn sẽ thấy thông báo sau:

Code:
    This portion of the Setup program prepares Microsoft
       Windows XP to run on your computer:

To setup Windows XP now, press ENTER.

To repair a Windows XP installation using Recovery Console, press R.

To quit Setup without installing Windows XP, press F3.
    Bấm Enter để tiếp tục nhé. Nó sẽ hỏi gì ấy như là: License Agreement, bạn accept nhé (hình như bấm F8 hay trả lời Yes gì đó)

Trình cài đặt sẽ mò mẫm gì đó và rồi nó sẽ thông báo cho bạn biết là trên máy đã có Windows rồi, và sẽ có đưa ra lựa chọn là cài mới hay Repair, nếu có Repair, thì bạn bấm R để cài. Còn mà không có thì Windows cũ trên máy bạn hỏng nặng không thể cài repair được, và bạn có thể ngừng đó để xử lý cách khách hoặc quyết định cài mới luôn.
    "bất khả tri"

Like
    0
    Quote Được gửi bởi kaifml1 View Post
    Để hệ thống hoạt động ổn định, nhận diện đầy đủ các phần cứng mới, tốt nhất bạn nên cài lại Windows.
    Riêng phần dữ liệu, bạn có thể dùng đĩa cứu hộ hoặc một HĐH chạy trên CD để di chuyển dữ liệu sang phân vùng khác là xong. Tôi thường dùng mini XP trong đĩa Hiẻn's BootCD để thực hiện công việc này, nhanh và cực dễ.

Like
    2
    1/ Khi thay MB chip set thay đổi nên theo tớ cần cài lại mới win. Bây giờ máy mạnh cài lại đâu có mất nhiều thời gian.
    2/ Còn để không mất dữ liệu thì làm như A Chánh là lành nhất đấy.

Like
    0
    Trước hết làm như superthin (nếu được), nhưng khả năng cài lại win là khá cao

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết