Trang 2 / 31 FirstFirst 123457 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 310
    Like
    0
    chéo với chả thẳng, loạn hết cả lên. Cứ cáp chéo 1gigabits mà bấm, nối thằng nào cũng được!

Like
    0
    pác nói vậy thì ko phải rồi.cái gì cũng có quy tắc của nó chứ pác.mình đã hiểu rõ thì mình cần gì lo nữa.đành rằng mấy cái swith hiện nay bấm chéo nó cũng nhận.nhưng mình đã biết đúng tại sao mình lại ko làm đúng nhỉ.lợi cũng là lợi cho mình thôi.chứ ko thôi người ta hồi xưa quy định chuẩn A chuẩn B chi cho nó rộn cả chuyện lên hả pác?

Like
    0
    Đầu tiên em cũng nghĩ như bác thôi, nhưng trước đây mình cũng có 1 khoảng thời gian khá dài tiếp xúc với các hệ thống mạng nhỏ và vừa. Mình cũng cố kiếm những cái hub cũ (10mps) để thử dây, có những cái hub rất cũ nhưng dây nào cắm vào cũng ok hết. Mới đầu thì còn quan tâm chéo với thẳng, giờ thì kệ bố nó!

Like
    0
    Quote Được gửi bởi truongsinh.vn View Post
    Nếu 2 máy có NIC (Card mạng LAN) rồi thì nối rất đơn giản. Dùng 1 sợi cáp xoắn (cáp mạng thông thường) bấm 2 đầu chéo.
    Đầu 1: trắng cam, cam, trắng xanh lá cây, xanh da trời, trắng xanh da trời, xanh lá cây, trắng nâu, nâu.
    Đầu 2: trắng xanh lá cây, xanh lá cây, trắng cam, xanh da trời, trắng xanh da trời, cam, trắng nâu, nâu.
    Xong cắm vào 2 máy và thiết lập như trên LAN thôi.
    Thank bạn! nếu được có thể cho mình xin hình minh họa càng tốt

Like
    0
    Quote Được gửi bởi badboy4112005 View Post
    *Ý thứ nhất*:Về cái vụ dây cáp thì pác chỉ cần nhớ nguyên tắc dưới đây là được,pác cũng ko cần thiết biết bấm đầu như thế nào,ra sao đâu(ra tiệm kêu người ta làm cho phẻ,mình tự làm thì thú hơn nhưng ko có kiềm bấm chuyên dụng của nó,phải mua hết mấy đồng đó -> ra tiệm làm!!)

*C*ÙNG type -> Bấm *C*HÉO
    *K*HÁC type -> Bấm *T*HẲNG
    vd: nối từ modem -> computer -> KHÁC type -> bấm THẲNG
    nối từ computer -> computer -> CÙNG type -> bấm CHÉO
    Pác đã rõ rồi chứ?Vậy nên cái dây cáp mạng(dây mà pác gọi là dây LAN)nối từ modem vào máy tính là bấm thẳng rồi ->không dùng để nối máy với máy đc đâu ->ra tiệm mua cọng khác kêu người ta bấm chéo đi pác
    *Ý thứ nhị*:Nhà pác có nối mạng in tẹc nét đúng ko?Pác coi modem pác có mấy cổng đi
    +Xui thì modem nhà pác có một cổng -> mỗi lần muốn share dữ liệu pác phải tháo cái cáp nối máy với modem ra,gắn cáp bấm chéo vào 2 máy,làm 9 bước như ở trên thì mới share được.Em tính nói thêm trường hợp pác chịu chơi thì mua thêm cái card mạng nữa gắn vào máy thì share ngon lành ->nếu pác quan tâm thì em sẽ nói rõ hơn
    +Hên thì modem nhà pác có nhiều cổng (vd 4 cổng) thì có khác chút xíu nha
    .lúc này modem sẽ đóng vai trò là một switch luôn
    .bây giờ bác chỉ mua cáp bấm THẲNG nối máy 2 vào modem(vì nó khác type nên phải là THẲNG) rồi sau đó thiết lập như ở trên đó
    *Chú ý*: vậy thì 2 máy này pác có khả năng vừa chơi in tẹc nét vừa share dữ liệu rồi.Nhưng làm đến đây thì pác chỉ share dữ liệu được thôi,ko vào net được đâu.Muốn vào net thì pác phải trả lời em mấy câu hỏi này thì em mới chỉ pác thiết lập sao để vào net được:
    .Pác xài net của ai?(FTP,VNN,VIETTEL,MEDIANET)
    .Ip của modem(làm lúc chưa chỉnh lại IP nhe pác,vô run gõ "cmd" ->ok -> trong cửa sổ mới mở gõ "ipconfig /all" rồi coi cái dòng "default getway" rồi nói cho em biết nhe pác
    Chúc pác thành công!
    Chà bác nói dễ hiểu ghê,thanks bác lần nữa.
    - Em xài net của Viettel
    - Về cái modem: Modem nhà em 4 cổng bác ạ nhưng mà mấy hôm trc nó bị đơ nên mang đi bảo hành mất rồi, KTV chỉ để lại cho nhà em cái modem 1 cổng,hẹn vài hôm mới trả. Nhưng mà em đoán cái IP của modem 4 cổng nó là 192.168.1.1 không biết có phải ko?

Like
    0
    Modem 4 cổng thì khỏe rồi.Chừng nào lấy về thì bảo để em chỉ tiếp nghe pác(hì hì luôn tiện xì pam được một bài ) )

7. Thành viên Like bài viết này:

Like
    0
    Bạn có thể tham khảo thêm hướng dẫn tại đây
    http://www.quantrimang.com.vn/view.a...&news_id=34738
    Chúc bạn thành công

Like
    0
    Quote Được gửi bởi Comic View Post
    Tớ muốn nối 2 máy tính với nhau bằng dây mạng (hình như gọi là dây Lan thì phải) để chuyển dữ liệu giữa 2 máy.Có ai biết cách chỉ giùm.Cảm ơn nhiều!!!
    cách giao tiếp 2 máy thì chỉ cần bấm dây mạng đồng cấp là được rồi . đặt địa chỉ IP lại là xong ngay . chúc bạn thành công

Like
    0
    Quote Được gửi bởi badboy4112005 View Post
    Modem 4 cổng thì khỏe rồi.Chừng nào lấy về thì bảo để em chỉ tiếp nghe pác(hì hì luôn tiện xì pam được một bài ) )
    Chào bác, hiện tại tôi cũng có hai máy cần nối với nhau, một là laptop và một để bàn, tôi dùng modem Dlink chỉ có một cổng thôi và tôi đã mua thêm một switch 8 cổng, và tôi cũng đã làm theo mọi hướng dẫn của bác nhưng đến bước cuối cùng khi đã đánh địa chỉ thì nó lại đòi password mặc dù tôi không đặt pass gì cả. Rất mong được sự giúp đỡ của bác và mọi người
    Thanks alles

Like
    0
    àh vậy là pác xài switch,ko có đụng gì đến modem đúng ko.pác nói "bước cuối cùng đánh địa chỉ thì nó đòi password" ->em hiểu là khi mà pác gõ run "địa chỉ máy kia" rồi ok nó sẽ hiên lên một cái cửa sổ bắt nhập user +pass đúng ko.Đơn giản thôi pác.Có 2 phương án nhé:
    .Nếu 2 máy đều là của pác thì pác đăng nhập qua cái cửa sổ đó bằng
    user: administrator(hoặc bất kì tài khoản nào trong máy,ví dụ user1, user2, user3..)
    pass: phần này là password tương ứng của tài khoản administrator(hoặc bất kì tài khoản nào trong máy,ví dụ user1, user2, user3..),nếu là administrator thông thường là pass sẽ trống(nếu pác có đặt thì gõ vào).CHÚ Ý:PASSWORD TRỐNG MÁY SẼ KO CHO VÀO
    >>>Muốn để pass administrator trống mà máy vẫn cho vào thì phải chỉnh group policy thôi.Bác quan tâm thì em sẽ nói.
    .Nếu pác kỹ thì pác tạo một user tên là SHARE chẳng hạn trên cái máy mình truy cập vô(có password đàng hoàng).Tạo bằng cách click phải vào my computer ->Manage rồi chọn "Local user and group" ->user -> click phải chuột chọn new user rồi gõ tên +password vào.CHÚ Ý BỎ CHỌN CÁI Ô"USER MUST CHANGE PASSWORD AT NEXT LOG ON" VÀ ĐÁNH CHỌN 2 Ô Ở GIỮA "CANNOT CHANGE" +"NEVER EXPIRE" ->OK.
    Cách này sẽ bảo mật hơn vì khi nào máy kia muốn vô máy mình chỉ được vô bằng user SHARE thôi.mình ko thích cho nó vô nữa thì disable user nó là xong,nó năn nỉ thì mình sẽ enable nó lại.rất bảo mật,ko phải nó muốn vô bằng user nào cũng được.
    Pác thử xem rồi báo kết quả cho em nhé.

Trang 2 / 31 FirstFirst 123457 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết