Trang 1 / 31 12346 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 310
    Like
    0

Hỏi cách nối 2 máy tính???

Tớ muốn nối 2 máy tính với nhau bằng dây mạng (hình như gọi là dây Lan thì phải) để chuyển dữ liệu giữa 2 máy.Có ai biết cách chỉ giùm.Cảm ơn nhiều!!!
    Quote Quote

Like
    0
    gọi điện thoại cho người thân đi bạn

Like
    529
    Click vào nút tìm kiếm là thấy bạn ạ

Like
    0
    ra mua mấy mét dây mạng bấm (chéo)= 2 đầu j45 về cắm vào thôi

Like
    0
    Nếu 2 máy có NIC (Card mạng LAN) rồi thì nối rất đơn giản. Dùng 1 sợi cáp xoắn (cáp mạng thông thường) bấm 2 đầu chéo.
    Đầu 1: trắng cam, cam, trắng xanh lá cây, xanh da trời, trắng xanh da trời, xanh lá cây, trắng nâu, nâu.
    Đầu 2: trắng xanh lá cây, xanh lá cây, trắng cam, xanh da trời, trắng xanh da trời, cam, trắng nâu, nâu.
    Xong cắm vào 2 máy và thiết lập như trên LAN thôi.

Like
    0
    Em chỉ cho pác rõ nhé.Có gì thank em pác nhé.(Ngày lễ mà ko đi đâu chơi hết nên lang thang vào đây chỉ pác hihi)
    *B1*:Pác xem trên 2 cái máy của pác nó card mạng hết chưa bằng cách click chuột phải vào my network place ->properties nếu có icon "Local Area Connection" là máy pác có card mạng rồi
    *B2*:Ra tiệm kêu nó bấm một cọng cáp RJ45 "NHỚ LÀ KÊU BẤM CHÉO"
    *B3*:Về gắn vào 2 cái card mạng trên 2 máy
    *B4*:
    - máy 1:pác click chuột phải vào "My Network Places" ->Properties rồi click chuột phải vào cái "Local Area Connection"-> Properties
    +Tiếp theo double click vào phần "Internet Protocol"(trong bảng đó pác kéo xuống sẽ thấy)
    +chọn "Use the following IP address" rồi gõ như sau vào
    ip address: 192.168.1.1
    subnetmask: 255.255.255.0 xong OK ra ngoài.
    -máy 2: làm tương tự nhưng sẽ gõ
    ip address: 192.168.1.2
    subnetmask: 255.255.255.0
    *B5*:Ta sẽ kiểm tra coi 2 máy thông nhau chưa. 50% rồi đó pác.cố lên.NHỚ LÀ 2 MÁY LÚC NÀY ĐỀU BẬT NGHE PÁC

-máy 1:pác vào Run gõ "cmd" rồi trong cửa sổ mới hiện ra pác gõ "ping 192.168.1.2"
    +nếu hiện chứa số byte rồi time gì đó là máy 1 thông rồi đó pác
    +nếu hiện "Request time out" là có vấn đề rồi(nếu làm đúng như em chỉ ở trên là do card hay do cáp rồi)
    -máy 2 :làm tương tự nhưng thay thành "ping 192.168.1.1".Ok rồi sang bước tiếp nha
    *B6*:2 máy thông thì cũng chưa thể share được DATA ta phải tắt tường lửa nữa.Pác làm trên cả 2 máy nha: Vào Control Panel ->Windows Firewall ->Chọn OFF ->OK
    *B7*:Mở tuỳ chọn chia sẻ nâng cao trên cả 2 máy.Pác làm trên cả 2 máy nha
    Mở Windows Explorer ra bấm Tools trên thanh công cụ đó -> Folder Option ->chuyển qua Tab View ->Kéo cái bảng xuống dưới -> bỏ dấu chọn ở ô "Use simple file sharing" -> OK
    *B8*:Bây giờ pác click phải lên thư mục mà pác muốn chia sẻ(trên máy nào cũng được)rồi chọn "Sharing and Security..." ->trong Tab Sharing pác chọn "Share this folder" rồi bấm nút Permisstion để tuỳ chọn nâng cao cho quyền gì,ai được sử dụng tài nguyên này...
    *B9*:Trên máy muốn lấy tài nguyên(ví dụ máy 1 là máy share thì máy này là máy 2)pác vào run gõ " \\192.168.1.1" đợi chút thì nó sẽ đưa bạn đến thư mục chia sẻ thôi.Nếu máy 1 là máy lấy tài nguyên thì gõ "\\192.168.1.2" nhe pác.chúc pác thành công nha.Có gì trục trặc thì pác cứ post bài hỏi nhe.Em biết thì em chỉ pác cho!

7. 5 thành viên Like bài viết này:

Like
    0
    Các bác trả lời đều đúng cả, tuy nhiên với cách hỏi của bác Comic thì tôi đoán bác chưa rõ lắm về mạng LAN nên nếu trả lời ngắn gọn mua dây chéo về cắm vô là xong như 1 số bác thì chắc bác Comic không làm được vì bác chưa rõ về LAN thì sao mà share file với cấu hình IP này nọ(đấy là nếu theo cách bác hỏi đấy nhé) thì phải trả lời step-by-step như bác Badboy411... Tuy nhiên (lại tuy) với 1 bác chưa rõ lắm về LAN mà làm nhiều bước như thế thì chỉ cần 1 bước nó không diễn ra như bác tả (ví dụ 1 máy win98 hay 1 trong 2 NIC chưa bật thuộc tính file sharing hoặc đại loại 1 lỗi nào như thế) thì tôi tin các bác có nhiệt tình support nữa cũng rất khó hình dung. nên trong trường hợp này tôi vẫn tin cách hiệu quả nhất là gọi điện thoại cho 1 ông bạn nào đấy thạo lĩnh vực này, vừa được giúp tận tình, vừa mục sở thị, có gì hỏi luôn, tranh thủ hỏi luôn mày học đâu ra cái đấy, lại tranh thủ ngày lễ tết rủ nhau đi nhậu 1 bữa, thế có hay hơn không

9. 3 thành viên Like bài viết này:

Like
    0
    nếu kô biết gì thì kô nên tự nối ! Mặc dù công việc nối đối với bây giờ khá đơn giản !
    Chỉ cần mua đoạn cable mạng (đúng chủng loại, phù hợp card mạng về tốc độ) => nối là OK
    Hiện tại còn có cả công nghệ cable nối 2 máy qua cổng USB ! => dễ nhất nhưng phải biết mua do có nhiều hàng Tầu !

Like
    0
    Các bác nhiệt tình quá,cảm ơn nhiều!Đặc biệt Thanks bác badboy4112005, đúng là em chưa hiểu lắm về mạng Lan, chính xác là mù tịt nhưng mà đọc bài của bác badboy4112005 em cũng hình dung được cách làm. Em chỉ thắc mắc là nhà em nối mạng có sẵn cái dây lan nối từ modem vào máy tính thì có thể dùng luôn dây đấy không hay là vẫn phải mua dây bấm chéo.Mong các bác thông cảm, em cũng ko biết bấm chéo là như thế nào ?

Like
    0
    *Ý thứ nhất*:Về cái vụ dây cáp thì pác chỉ cần nhớ nguyên tắc dưới đây là được,pác cũng ko cần thiết biết bấm đầu như thế nào,ra sao đâu(ra tiệm kêu người ta làm cho phẻ,mình tự làm thì thú hơn nhưng ko có kiềm bấm chuyên dụng của nó,phải mua hết mấy đồng đó -> ra tiệm làm!!)

*C*ÙNG type -> Bấm *C*HÉO
    *K*HÁC type -> Bấm *T*HẲNG
    vd: nối từ modem -> computer -> KHÁC type -> bấm THẲNG
    nối từ computer -> computer -> CÙNG type -> bấm CHÉO
    Pác đã rõ rồi chứ?Vậy nên cái dây cáp mạng(dây mà pác gọi là dây LAN)nối từ modem vào máy tính là bấm thẳng rồi ->không dùng để nối máy với máy đc đâu ->ra tiệm mua cọng khác kêu người ta bấm chéo đi pác
    *Ý thứ nhị*:Nhà pác có nối mạng in tẹc nét đúng ko?Pác coi modem pác có mấy cổng đi
    +Xui thì modem nhà pác có một cổng -> mỗi lần muốn share dữ liệu pác phải tháo cái cáp nối máy với modem ra,gắn cáp bấm chéo vào 2 máy,làm 9 bước như ở trên thì mới share được.Em tính nói thêm trường hợp pác chịu chơi thì mua thêm cái card mạng nữa gắn vào máy thì share ngon lành ->nếu pác quan tâm thì em sẽ nói rõ hơn
    +Hên thì modem nhà pác có nhiều cổng (vd 4 cổng) thì có khác chút xíu nha
    .lúc này modem sẽ đóng vai trò là một switch luôn
    .bây giờ bác chỉ mua cáp bấm THẲNG nối máy 2 vào modem(vì nó khác type nên phải là THẲNG) rồi sau đó thiết lập như ở trên đó
    *Chú ý*: vậy thì 2 máy này pác có khả năng vừa chơi in tẹc nét vừa share dữ liệu rồi.Nhưng làm đến đây thì pác chỉ share dữ liệu được thôi,ko vào net được đâu.Muốn vào net thì pác phải trả lời em mấy câu hỏi này thì em mới chỉ pác thiết lập sao để vào net được:
    .Pác xài net của ai?(FTP,VNN,VIETTEL,MEDIANET)
    .Ip của modem(làm lúc chưa chỉnh lại IP nhe pác,vô run gõ "cmd" ->ok -> trong cửa sổ mới mở gõ "ipconfig /all" rồi coi cái dòng "default getway" rồi nói cho em biết nhe pác
    Chúc pác thành công!

13. 4 thành viên Like bài viết này:

Trang 1 / 31 12346 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết