Hiển thị kết quả từ 1 đến 2 / 2
    Like
    2

Cha mẹ có đang thờ ơ với con trẻ quá không?

Cha mẹ có đang thờ ơ với con trẻ quá không?

Hiện thực cho thấy, hiện tượng trẻ em xem tivi nhiều đang ngày càng trở nên phổ biến. Khi không thể cấm trẻ xem tivi, bạn hãy coi Tivi như một thiết bị hỗ trợ việc phát triển óc quan sát của trẻ. Hãy cùng xem tivi với trẻ, chọn những chương trình phù hợp và tăng dần thời gian vui chơi quan sát, học tập bên ngoài thay vì để trẻ xem Tivi tự do và xem tivi với mức độ quá nhiều.

Vậy trẻ em có nên xem tivi không? Xem tivi ở mức độ nào thì tốt cho trẻ?
    Nhiều bé bắt đầu có thói quen xem hoạt hình, các chương trình thiếu nhi ở độ tuổi lên 2. Lúc đầu, bạn chỉ nên cho bé xem tivi mỗi ngày 5-10 phút; sau đó, tăng dần lên khoảng 15-20 phút.

Đặt tivi ở khu vực chung
    Phòng khách hoặc những căn phòng sinh hoạt chung khác trong nhà là nơi đặt tivi lý tường. Khi các thành viên khác hoạt động, trò chuyện xung quanh, bé sẽ ít bị thu hút bởi tivi. Để bé xem chung tivi với cha mẹ cũng giúp bạn dễ dàng kiểm soát bé hơn.

Chọn chương trình phù hợp cho bé đặc biệt là trẻ sơ sinh xem tivi
    Bạn chỉ nên cho bé xem những chương trình lành mạnh, dành riêng cho độ tuổi bé. Cũng nên chú ý chọn những chương trình bé yêu thích thay vì bạn bắt ép bé.

Khi trẻ em xem tivi nhiều hãy chọ chương trình phù hợp cho trẻ

Chọn cho trẻ các chương trình tivi phù hợp với lứa tuổi và suy nghĩ

Ngoài ra, bạn nên lập một danh sách những chương trình bé được xem trong một tuần thay vì cứ bật tivi và cho bé xem ngẫu nhiên. Nên đa dạng chương trình để bé không chán.

Một ngày trong tuần không tivi để giảm tác hại của xem tivi quá nhiều
    Trong ngày ấy, cả nhà quây quần nói chuyện, vui chơi, mà không bật tivi. Với những thành viên trót “nghiện”, bạn có thể thu xếp để họ xem tivi tại phòng riêng, tránh xa bé.

Khi trẻ em xem tivi quá nhiều hãy giúp trẻ 1 ngày không tivi

Để trẻ tránh xa tivi 1 ngày trong tuần để hạn chế tình trạng trẻ xem tivi quá nhiều

Không dùng tivi để dỗ bé đặc biệt là trẻ dưới 2 tuổi xem tivi
    Phụ huynh nên tuyệt đối tránh dụ bé ăn bằng những đoạn ca nhạc thiếu nhi trên tivi. Bạn cũng không nên giao toàn quyền sử dụng tivi cho người giúp việc khi trông bé tại nhà. Dùng tivi để dỗ bé ăn, dỗ bé khóc sẽ trở thành thói quen xấu.

Bố mẹ hãy xem tivi cùng bé tránh trẻ em xem tivi quá nhiều
    Hai mẹ con cùng xem phim hoạt hình với nhau, sẽ tăng cường tình cảm. Hơn nữa, qua những nhân vật trên tivi, bạn cũng có thể dạy bé về cách ứng xử, ngôn ngữ hoặc những kiến thức xã hội khác.

Khi trẻ em xem tivi nhiều, hãy dành thời gian xem tivi cùng trẻ

Xem tivi cùng bé và giúp bé học hỏi những kiến thức bổ ích từ các chương trình trên tivi
    khác nên được mọi người rất yêu quý và sẵn sàng giúp đỡ khi bạn ấy cần” hoặc “Con cũng nên học tập bạn ấy và làm nhiều việc tốt như thế”…
    Quote Quote

Like
    2
    Mn cùng chia sẻ thêm các kinh nghiêm nuôi con trẻ khoa học và tốt cho các bé nhé. Để các bé được uốn nắn và rèn luyện phát triển toàn diện nhất

Tags for this Thread

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết