Hiển thị kết quả từ 1 đến 6 / 6
    Like
    0

Một số thủ thuật sửa pin laptop bị chai

Nguyên nhân nào dẫn đến việc pin laptop bị chai:

1. Vừa sạc vừa dùng thường xuyên khiến pin của bạn nhanh chóng bị chai. Thường xuyên vừa sử dụng vừa cắm sạc pin, có khi dùng được nửa pin rồi nghĩ ra mới cắm điện, cắm điện xong lại tiếp tục sử dụng như thường. Đây là nguyên nhân gây chai pin laptop phổ biến nhất.

2. Ổ điện bị chập chờn, không ổn định. Thường cắm nguồn trước sau đó mới cắm vào ổ cắm trên tường, có những lúc có tia lửa điện xuất hiện -> điều này cảnh báo pin của bạn có thể đã bị sốc do nguồn điện chưa ổn định.

3. Thường xuyên cắm xả pin liên tục nhiều ngày như vậy. Cắm đầy 100% rồi dùng hết, mai lại cắm lại dùng như vậy, cứ nhiều ngày như vậy pin sẽ chai luôn mà mình không biết.

4. Thường dùng pin kiệt rồi mới sạc, thường dùng đến khi pin hết và máy tự tắt luôn. Nguyên nhân gây chai, hỏng pin laptop thường gặp này cực hại máy.

5. Thường để pin ở nơi nhiệt độ cao hoặc làm việc nơi ẩm ướt, không thoáng khí, lại đặt máy tính lên chăn, đệm để dùng khiến máy tính không thoát nhiệt.

6. Thường tháo pin ra để cất cho mới vì thế một thời gian sờ đến pin đã kém đi nhiều.

"Cách xử lý khi pin laptop bị chai:"

Để kích hoạt pin trở về đúng dung lượng tối đa của nó, tốt nhất sau một thời gian sử dụng, cần có những biện pháp khắc phục để tăng dung lượng pin lên mức tối đa và duy trì thời gian làm việc càng lâu càng tốt. Phương pháp này thực hiện thông qua các bước đơn giản sau:
    Bước 1: Đầu tiên bạn rút đầu bộ sạc ra khỏi máy và bật máy tính lên. Sử dụng máy cho đến khi pin cạn kiệt và tự tắt máy.
    Bước 2: Bạn tiếp tục tháo pin và tháo bộ nguồn ra khỏi máy.
    Bước 3: Bạn phải đợi một thời gian ngắn, tối thiểu là 3 phút để cho pin nguội lại. Sau đó bạn dùng vải mềm và sạch lau nhẹ chỗ tiếp xúc giữa pin và máy, để cho chỗ tiếp xúc sạch sẽ và dẫn điện tốt hơn.
    Bước 4: Bạn lắp lại pin vào máy, và cắm nguồn bộ sạc vào nguồn điện.
    Bước 5: Bạn cắm đầu sạc lại vào máy, lưu ý là máy tính vẫn chưa được bật lên. Bạn phải sạc pin lúc máy không hoạt động đến khi đầy pin. Bạn tiếp tục sử dụng máy cho đến khi pin hết hẳn.
    Bước 6: Sau khi pin hết hẳn bạn tiếp tục lặp lại 5 bước trên thêm 6 lần nữa. Do đợi 1 thời gian, pin sẽ bị tụt dung lượng một tí, việc sạc lại sẽ tiếp tục làm đầy pin. Chú ý nếu pin bị nóng quá thì không nên sạc tiếp mà phải rút ra ngay.

Sau quá trình này, bạn sẽ nhận thấy thời gian dùng pin tăng lên đáng kể, đó là vì bạn đã kích điều chỉnh lại dung lượng pin về gần với trạng thái như mới mua.
    vệ sinh laptop 80k, sửa laptop uy tín hcm
    Quote Quote

Like
    2
    Cám ơn bài viết, pin laptop mình đã hư và ko sạc vào được nữa rồi

Like
    0
    Pin của mình không dùng được 1 phút nào nữa làm cách này có thay đổi được không nhỉ?

Like
    0
    Pin chai thì thay lun cho rồ, sửa 1 thời gian thì cũng bị lại thôi
    Tôi Yêu Việt Nam

Like
    0
    k dám sửa lắm lỡ nổ cả con máy toạch phát thì toi thay luôn thôi

Like
    1
    bài viết khả hữu ích những chưa áp dụng được

Bookmarks

Quy định