Trang 1 / 3 123 LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 21
    Like
    8

Ý tưởng mới ! Tâm sự của seoer làm thuê cho cty

Mình là nhân viên quản trị web cho một cty kinh doanh khóa cửa, bản lề. Mình vào cty này lúc mởi ra trường tìm trên website vieclam24h với vị trí "Nhân viên quản trị website". Tuy chưa có kinh nghiệm seo cho cty nào nhưng mình cũng đã seo top nhiều từ khóa cho web của mình chứng minh cho nhân viên tuyển dụng của cty đó thấy và được nhận thử việc với mức lương 4tr5. Sau 1 tháng làm tốt thì mình trở thành nhân viên chính thức với mức lương 5tr5. Nói là quản trị web chứ mình phải kiêm đủ mọi việc vì mình là đứa làm it duy nhất trong cty này. Từ việc design giao diện web, post bài, seo cho đến công việc văn phòng như cài máy in, dựng video, làm poster, photoshop ảnh sản phẩm cty. Làm nhiều việc như vậy nhưng mình cũng khá tự tin về việc làm seo content của mình. Sau hơn 3 tháng làm ở cty này, mình seo được khá nhiều từ khóa khó và ngắn nhất có thể của lĩnh vực kinh doanh cty mình bao gồm hầu hết sản phẩm chủ đạo như: Khóa inox, khóa đồng, khóa titan, bản lề inox, bản lề lá đồng, khóa cửa... đều ở trang 1-2 Google.
    Mấy ngày nay cty mình cần tuyển thêm nhân viên kinh doanh, bà sếp bảo mình seo cho chị từ khóa "Tuyển nhân viên kinh doanh" mới hãi. Nói thật tuy mình mới đi làm seo cho cty nhưng mình cũng ở giới webmaster 7 năm rồi mình thừa biết từ khóa nào seo được hay không với điều kiện cty. Mình xem xét 1 lúc và thấy cái từ khóa này là cần câu cơm của mấy website tìm việc làm như mywork, timviecnhanh, indeed... Không lẽ bà thấy khả năng mình seo tốt quá giờ chơi mấy từ khóa oái oăm chẳng liên quan đến cty mình. Chỉ là muốn tuyển nhân viên thôi cũng muốn biến thành key để seo cho cty mình trong khi cái từ khóa này tuy dài nhưng nó lại ở 1 lĩnh vực khác nếu thích là lên top được thì có lẽ bà í chả cần phải suốt ngày tốn tiền đăng tin tuyển dụng trên mấy trang vieclam24h, mywork, timviecnhanh, indeed. Mình nghĩ cùng lắm sẽ lên được trang 2 nhưng có lẽ phải mất cả năm căng não. Cuối cùng mình bảo bà í thẳng thừng: Từ khóa này không thể seo được chỉ có thể seo được cùng lắm là "Tuyển nhân viên kinh doanh khóa cửa" nhưng bà í còn bảo không thích. Sau đó mình bảo: Từ khóa này rất cạnh tranh thay vì cạnh tranh mấy cty khóa cửa mình phải cạnh tranh với tất cả cty ở vn. Và chưa có 1 cty nào cạnh tranh được top vs mấy trang tuyển dụng cả bà í mới thôi. Nhưng rõ ràng là bà í không hài lòng. Mình nghĩ làm seo thì cũng phải căn cứ xem từ khóa đó có phù hợp để seo cho cty mình đang làm không chứ Google đâu phải đầy tớ của mình mà thích từ nào là lên top 1-10 từ đó. Mình nghĩ ở thế giới cũng chưa ai đạt trình độ như vậy. Nếu mình có khả năng đó, có lẽ mình đã tự làm giàu rồi chứ đi làm lương 5.5 củ làm gì. Cuộc đời làm seo gặp phải những sếp không hiểu chuyện như vậy quả là buồn...
    Đã ae nào khi làm seo cho cty gặp phải những tình huống oái oăm như mình chưa, chia sẻ nhé!
    VietWiki. Net - Vietnamese star wiki
    Quote Quote

2. 2 thành viên Like bài viết này:

Like
    10
    thât sự tùy công ty, tùy sếp bạn có khả năng kiến thức ko nữa, đây mình làm seo đơn giản lắm, vừa seo vừa chạy ads, lương vẫn dều dều 7tr 1 tháng, ko cao nhưng gọi là sướng

4. Thành viên Like bài viết này:

Like
    30
    inbox mình lương 8 củ nhé.

6. Thành viên Like bài viết này:

Like
    1
    Cũng đang làm vị trí như bác, từ xây dựng website, banner, quản lý máy tính, máy in, điện đóm quạt... đủ cả tuy nhiên chưa gặp phải trường hợp củ chuối như bác bao giờ. Sếp không hài lòng thì kệ sếp thôi chứ e nói thật mình bác mà seo được từ "tuyển nhân viên kinh doanh" lên top 3 chắc bác ko phải đi làm thuê nữa đâu.

8. Thành viên Like bài viết này:

Like
    2
    Chia buồn cùng anh ! Giới thiệu cho chị ấy học mấy khóa học SEO đi ạ =))

10. Thành viên Like bài viết này:

Like
    8
    Quote Được gửi bởi thaoduocdatviet View Post
    thât sự tùy công ty, tùy sếp bạn có khả năng kiến thức ko nữa, đây mình làm seo đơn giản lắm, vừa seo vừa chạy ads, lương vẫn dều dều 7tr 1 tháng, ko cao nhưng gọi là sướng
    mình sắp tới cũng chạy qc facebook vs adwords cho cty nữa. bác làm lâu chưa mà lương 7 củ?

Like
    8
    Quote Được gửi bởi manhkma View Post
    inbox mình lương 8 củ nhé.
    bạn tuyển hay cty bạn tuyển seo à?

Like
    8
    Quote Được gửi bởi miencotich View Post
    Cũng đang làm vị trí như bác, từ xây dựng website, banner, quản lý máy tính, máy in, điện đóm quạt... đủ cả tuy nhiên chưa gặp phải trường hợp củ chuối như bác bao giờ. Sếp không hài lòng thì kệ sếp thôi chứ e nói thật mình bác mà seo được từ "tuyển nhân viên kinh doanh" lên top 3 chắc bác ko phải đi làm thuê nữa đâu.
    từ đấy mang lại công ăn việc làm hàng chục triệu người mình nghĩ seo đc thì giá trị của nó đủ mình sống cả đời đúng k bác

Like
    68
    SEO mà lương thấp thế á chắc còn cả % doanh thu nữa chứ

Like
    8
    Quote Được gửi bởi YoYo Nguyễn View Post
    SEO mà lương thấp thế á chắc còn cả % doanh thu nữa chứ
    mình làm lấy kinh nghiệm mà chắc đủ năm kinh nghiệm cũng nghỉ. chứ mới ra trường làm sao mình dám đòi cao hơn. ko có phần trăm gì nữa đâu đấy là số tiền mình lĩnh mỗi tháng đó chỉ có lương cứng và phụ cấp thôi mà còn một đống việc ngoài lề.

Trang 1 / 3 123 LastLast

Tags for this Thread

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết