Có rất nhiều phương pháp học tiếng Hàn. Tùy theo cách học và điều kiện của mỗi người mà sẽ có những phương pháp riêng phù hợp và hiệu quả. Dưới đây là chia sẻ những kinh nghiệm về những vấn đề cơ bản nhất đối với người mới học tiếng Hàn

BẠN CÓ THỰC SỰ NGHIÊM TÚC?

Dạo này không khó để bắt gặp ai đó trong số người quen thổ lộ có ý định học tiếng Hàn hay mới bắt đầu học tiếng Nhật. Mình phân ra làm 2 loại, loại học theo phong trào, loại chịu học nghiêm túc.

Loại theo phong trào thì có nhiều lý do lắm, đại khái như mấy em khoa ngoại ngữ khi chọn ngoại ngữ 2 thì quyết định học tiếng Hàn vì nếu ai đó có hỏi thì “đây cũng biết tiếng Hàn” chứ chẳng vừa (không quơ đũa cả nắm đâu nhé!). Có mấy lý do nghe có vẻ thú vị như thích xem phim tình cảm, thích văn hoá Hàn, blah bla... Nhiều nhân viên văn phòng cũng kéo nhau đi học vì công ty tổ chức, nhiều lớp vỡ lòng mở ra liên tục, sĩ số tăng không ngừng nhưng tình trạng hoàn toàn ngược lại với những lớp trung và cao cấp. Ở đây mình không có ý chê trách gì cả, càng đông người chợ càng vui, nhưng vấn đề mình thấy quá nhiều người bỏ phí thời gian học hoàn toàn vô ích, cuối cùng viết được vài con chữ, bập bè vài âm tiết rồi bye bye…cho dù ban đầu hỏi tới lý do thì nghe có vẻ như là quyết tâm ghê gớm lắm. Rốt cuộc, vấn đề nó ở chỗ này: nhiều người quyết định học tiếng Hàn, nhưng không biết con đường phía trước chông gai hơn họ tưởng.

Nói đi rồi mình cũng xin nói lại, vấn đề đó chỉ đúng với ai không thật sự nghiêm túc thôi. Để kể chuyện của mình hồi còn sinh viên cho nghe. Không chỉ mình mà cả mấy đứa bạn học chung nữa, tỉnh lẻ lên thành phố thuê nhà, vô trường đại học học tiếng Hàn, cô giáo cầm tay tập viết cho từng con chữ. Ban đầu thấy cũng thích thích, đường nét con chữ sao mà xinh xắn, âm tiết đọc lên cũng thiệt dễ thương, nhưng tới học kì sau thì ôi thôi, tiếng Nhật lộ nguyên bản chất của nó. Kanji, ngữ pháp trùng trùng điệp điệp. Vậy là trong lớp có vài đứa bỏ cuộc. Mình thì không. Đã học thì học cho tới nơi. Tự nhủ vậy mà bước tiếp. Đó đó, nếu bạn có một lý do thật rõ ràng và chính đáng để đến với tiếng Hàn một cách nghiêm túc thì không có gì bàn cãi cả. Mình đã muốn kiếm một công việc nào đó gắn với tiếng Hàn sau này, và mình cũng đã đạt được mong muốn đó. Thành thử, nếu bạn đang có ý định học tiếng Hàn, thì chuẩn bị một tinh thần thật sự nghiêm túc kiên trì với nó. Vậy trước đã!

Có ví dụ này minh hoạ cho xác đáng, không phải hù doạ nhé!

Báo tuoitre từng có bài đăng bạn Nguyễn Hoàng Khánh sinh năm 90 biết 8 ngoại ngữ có đoạn như sau:

…buổi sáng Khánh làm sinh viên khoa tiếng Anh, chiều đến lớp tiếng Ý, Tây Ban Nha do trường mở. Tối thứ 2-4-6, ca 1 (từ 17g30-19g) bạn học tiếng Pháp; ca 2 (19g30 – 21g) học tiếng Nhật; tối thứ 3-5-7 ca 1 học tiếng Đức, ca 2 học tiếng Trung. Học bảy ngôn ngữ trong một ngày, Khánh bảo: “Có khi máy tính của tôi mở 5-6 trang web là 5-6 trang báo, tài liệu của 5-6 thứ tiếng”.

“Xoay” như thế trong hai năm, Khánh thành thạo tiếng Anh, Pháp, Ý, Tây Ban Nha (còn tiếng Hàn bỏ cuộc)…

LỰC BẤT TÒNG TÂM

Mình có quen anh bạn làm công ty Hàn đàng hoàng, dân IT, không biết mô tê gì về tiếng Hàn cả, nhưng quyết tâm đi học tiếng Hàn để có cơ hội thăng tiến trong công ty. Một năm sau gặp lại mình hỏi han chuyện học hành tới đâu ảnh bảo chẳng tới đâu. Mình biết tính ảnh. Không phải dạng lười biếng hay thiếu nghiêm túc. Mà nói thẳng là khả năng ngoại ngữ không tốt cho lắm. Những trường hợp như vậy không ít. Thực sự rất khâm phục những ai quyết định chọn tiếng Hàn để chinh phục, nhưng mỗi người có những giới hạn riêng. Mình công nhận điều đó. Mình nói ra ví dụ này để đưa ra lời khuyên cho những bạn hiểu rõ chính bản thân mình, hiểu chính mình cũng quan trọng trong cuộc sống lắm đó. Hãy tập trung dành thời gian cho những điều bạn xác định nó cần thiết và đừng quá tham vọng mà phân tán vốn thời gian đời mình để rồi chẳng nhận lấy được kết quả gì đáng nói.

ĐẾN MỘT GIAI ĐOẠN HỌC, TIẾNG HÀN SẼ TRỞ NÊN DỄ!

Cũng thật khó để diễn đạt điều này. Nếu nói thế này chắc bạn sẽ dễ hiểu hơn. Giống như làm điều gì mà cứ đối diện với nhiều cái khó liên tục, một lúc nào đó bỗng nhiên ta thấy nó bình thường. Hay nói cách khác, là bạn đã thích ứng với cái khó của tiếng Hàn, nên với bạn tiếng Hàn không còn khó như bao người nữa. Dĩ nhiên là để đạt tới lúc này, thời gian là điều cần thiết rồi. Cái này là mình học từ một ông thầy dạy như vậy. Cho nên, hiện tại bạn đã nghiêm túc rồi, thì tiếp tục, bạn sẽ đến giai đoạn này, mọi thứ sẽ dễ dàng hơn rất nhiều, và chắc chắn bạn sẽ không hối hận khi quyết định chọn Tiếng Hàn đâu.

CÂU CHUYỆN THÀNH CÔNG

Câu chuyện thành công thì nhiều lắm, mà cũng tuỳ theo cách bạn hiểu thế nào là thành công thôi. Ở đây mình nói thành công trong ý nghĩa tiếng Hàn giúp bạn có cơm ăn áo mặc, mở mang kiến thức văn hoá và quan hệ, nâng cao hiệu quả công việc, v.v… Hầu như mấy đứa bạn chung ngành với mình đều “bay” hết trơn. Tụi nó qua Hàn học và làm việc, đứa ở lại cũng công ty này công ty kia, nói chung không còn sợ tiếng Nhật nữa, mà dần trở nên yêu tiếng Nhật, có người còn say mê tiếng Nhật, trở thành giáo viên, nghiên cứu tiếng Hàn, cưới luôn người Hàn. Mình thì chọn con đường riêng, trở thành freelancer tiếng Hàn…