Hiển thị kết quả từ 1 đến 6 / 6
    Like
    0

Thủ thuật khắc phục lỗi wifi chậm, chập chờn cực hữu ích

Chào anh em !

Em vừa mới tham khảo được bài viết chia sẻ các nguyên nhân và cách khắc phục lỗi mạng wifi bị chậm và chập chờn thấy khá hay nên chia sẻ lên đây cho anh em cùng tham khảo.

1. Do có nhiều thiết bị truy cập trái phép vào wifi nhà bạn

Nguyên nhân : bắt nguồn từ việc mật khẩu wifi của bạn bị quá nhiều người biết và sử dụng một cách trái phép làm cho thiết bị modem wifi của bạn bị quá tải khiến mạng wifi nhà bạn bị chậm và chập chờn thậm chí là không thể kết nối được mặc dù có tín hiệu wifi.

Cách khắc phục : có 2 phương pháp mà bạn có thể áp dụng ngay để khắc phục ngay lỗi trên

Cách 1 : đổi mật khẩu wifi
    Đây là cách đơn giản và dễ làm nhất giúp hạn chế người ngoài biết được pass wifi nhà bạn để truy cập mạng một cách trái phép được.

Cách 2 : Chặn hàng xóm bắt wifi
    Đây được xem là cách hiệu quả nhất giúp bạn chặn tất cả các thiết bị bên ngoài đang sử dụng mạng wifi nhà bạn một cách trái phép, với cách làm này thì mọi thiết bị mà bạn ko muốn cho dùng wifi sẽ không thể vào mạng được mặc dù vẫn kết nối với wifi nhà bạn.

2. Do lỗi thiết bị wifi hoặc từ phía nhà mạng ( modem, bộ phát wifi )

Nguyên nhân : thiết bị wifi sử dụng một thời gian dài và liên tục sẽ bị hao mòn chất lượng, đặc biệt là những lúc hoạt động vượt quá công suất sẽ bị xảy ra hiện tượng bị đơ, chập chờn làm cho việc sử dụng wifi nhà bạn không ổn định. Hoặc do nguyên nhân khách quan đến từ các sự cố của nhà mạng như : đứt cáp quang biển AAG, cháy hộp cáp tín hiệu, mưa, bão …cũng làm ảnh hưởng đến chất lượng wifi nhà bạn.

Cách khắc phục : Bạn có thể tạm thời tắt thiết bị đi và đợi khoảng 10 giây sau khởi động lại thiết bị, nếu thực hiện bước trên không được thì bạn phải gọi ngay tổng đài hỗ trợ kỹ thuật của nhà mạng để được hỗ trợ tốt nhất.

Đầu số tổng đài kỹ thuật mạng FPT : 19006600 phím 2

Đầu số tổng đài kỹ thuật mạng Viettel : 18008119

Đầu số tổng đài kỹ thuật mạng VNPT : 0438700700

3. Do vị trí đặt thiết bị wifi chưa được hợp lý

Nguyên nhân : Do bạn đặt thiết bị wifi cạnh các thiết bị chứa nhiều sóng điện từ làm ảnh hưởng đến việc phát wifi như : tivi, tủ lạnh, lò vi sóng … Hoặc việc bạn đặt wifi tại các vị trí gặp nhiều vật cản hoặc không thuận lợi cho việc phát wifi như : tường bê tông, kính, góc nhà, phòng kín…

Cách khắc phục : Bạn nên hạn chế đặt thiết bị wifi gần với các thiết điện tử có chứa nhiều sóng điện từ, và đặt wifi tại các vị trí cao và thoáng, nên đặt thiết bị wifi tại phòng nào sử dụng mạng wifi nhiều nhất để đảm bảo tín hiệu mạnh và ổn định nhất. Nếu nhà bạn có nhiều tầng thì nên thiết kế giải pháp wifi bằng cách lắp thêm bộ phát wifi chuyên dụng cho các tầng sử dụng, có như thế thì việc sử dụng wifi mới mạnh và ổn định.

p/s : mấy nữa đủ post em sẽ up link hướng dẫn các bác cách đổi pass wifi với cách chặn hàng xóm bắt wifi

Bác nào có thủ thuật nào giúp wifi nhanh và ổn định hơn thì cùng thảo luận luôn nhé

Em cảm ơn !

Nguồn tham khảo : http://capquangfpt.pro/Tin-tuc/26323...hanh-nhat.html
    Được sửa bởi steave lúc 11:28 ngày 28-06-2017
    Stay Hungry - Stay Foolish
    Quote Quote

Like
    2
    em từ ngày lắp wifi tới giờ chưa đụng vào nó luôn ý

Like
    0
    Quote Được gửi bởi lethuan_uk View Post
    Là như nào bạn ? Chắc bạn dùng wifi ổn định quá, chưa bao giờ phải reset lại modem wifi ah

Like
    1
    Quote Được gửi bởi lethuan_uk View Post
    co thể wifi chỉ có mình bạn sài

Like
    0
    E cứ để public thoải mái xong cài add ip. Hàng xóm cứ thấy là vào mà không dùng được =)))

Like
    0
    Quote Được gửi bởi Bee_9x View Post
    E cứ để public thoải mái xong cài add ip. Hàng xóm cứ thấy là vào mà không dùng được =)))
    Thế trường hợp mà hàng xóm bắt được wifi mà không vào được mạng thì hỏi bạn trả lời như thế nào ?

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết