Hiển thị kết quả từ 1 đến 3 / 3
    Like
    0

Bí quyết để nói tiếng anh lưu loát và tự tin

BÍ QUYẾT ĐỂ NÓI TIẾNG ANH LƯU LOÁT VÀ TỰ TIN
    Bạn luôn mong muốn có thể nói tiếng Anh lưu loát và tự tin. Thế nhưng dù học tiếng Anh đã lâu, bạn vẫn thường xuyên bối rối, thiếu tự tin và không thể diễn đạt tốt khi giao tiếp bằng tiếng Anh. Đâu là lý do của vấn đề này???
    1. Thái độ chần chừ trong việc học tiếng Anh
    Đầu tiên bạn phải loại bỏ ngay những suy nghĩ tiêu cực như “tiếng Anh rất khó”, “người ta giỏi tiếng Anh là do được học từ nhỏ, phát âm đúng chuẩn rồi”, “do mình không có năng khiếu về ngôn ngữ”… Những suy nghĩ này lâu dần sẽ làm bạn nản chí khi học ngoại ngữ và do đó càng khó mở miệng để giao tiếp tiếng Anh.
    Thật ra để có thể nói tiếng Anh lưu loát thì bạn phải chăm chỉ nỗ lực không ngừng mỗi ngày chứ không phải kết quả ngày một ngày hai. Tiếng Anh là môn học của kỹ năng và thói quen. Nó đòi hỏi sự lặp lại nhiều lần của việc nghe và nói, đọc và viết để trở nên thành thạo.
    2. Chỉ lo học ngữ pháp, từ vựng
    Cũng có nhiều bạn chỉ lo chăm chăm học từ vựng và ngữ pháp mà lơ là phần nghe-nói. Vì các bạn nghĩ rằng chưa nắm chắc được ngữ pháp tiếng Anh thì chưa thể nào sử dụng được tiếng Anh vào việc nói và viết.
    Nếu cứ suy nghĩ như vậy thì khi càng học thêm nhiều ngữ pháp, bạn sẽ càng thấy rắc rối với số lượng lớn các cấu trúc bất quy tắc, cấu trúc câu lồng ghép phức tạp. Dẫn đến cuối cùng là bỏ cuộc bởi không thể nào học hết được ngữ pháp cũng như từ vựng tiếng Anh.
    3. Chỉ học với giáo viên Việt Nam
    Theo nguyên tắc “mưa dầm thấm đất”, việc học tiếng Anh cũng vậy, nếu bạn chỉ học với giáo viên Việt Nam thì bạn có thể sẽ lặp lại những lỗi sai của giáo viên đó mà không biết, ví dụ như: nói không rõ âm cuối, sai trọng âm, phát âm sai…
    Như vậy, không chỉ học tiếng Anh với giáo viên người Việt, bạn cần học thêm với giáo viên bản ngữ hoặc tìm bạn nước ngoài để trau dồi thêm khả năng nghe-nói của mình. Khi học cùng giáo viên bản ngữ, bạn sẽ dễ dàng rèn luyện khả năng phát âm của mình, cũng như bạn phải cố thích nghi để có thể giao tiếp được với họ. Lúc đó những thứ bạn học sẽ không thể nào quên được và nó sẽ dần trở thành phản xạ tự nhiên.
    4. Không xác định mục đích rõ ràng
    Đây chính là nguyên nhân khiến nhiều người học tiếng Anh không bao giờ đến đích. Có thể nói đích đến cuối cùng của việc học tiếng Anh là bạn có thể giao tiếp tiếng Anh thành thạo.
    Tuy nhiên do ảnh hưởng từ nền giáo dục đọc-chép nên hiện nay nhiều bạn lại lạc vào những bài tập văn phạm khô khan và tự hài lòng với những điểm 9, điểm 10 trên bài thi, sách vở mà bỏ quên điểm cốt lõi của việc học tiếng Anh. Học tiếng anh là để áp dụng chứ không chỉ để thi thố nên bạn cần nhìn nhận đúng đắn và tránh rơi vào tình trạng học tiếng Anh “giấy tờ” này.
    Học ngoại ngữ là một quá trình lâu dài,cần luyện tập thường xuyên cũng như luôn không ngừng đổi mới phương pháp học để tìm được cách học tốt nhất, có thể học tại các lớp học trung tâm, hay học tiếng anh giao tiếp online(uli<chấm>edu<chấm>vn cũng ok nè)tại nhà…Điều quan trọng là các bạn nên gắng khắc phục được một số lỗi cơ bản trên để tiến gần tới việc chinh phục ngôn ngữ toàn cầu này.
    Quote Quote

Like
    3
    Có bạn nào tìm hiểu ở ILI chưa nhỉ? Nghe giống giống nhưng thực chất là khác đấy, mình tìm hiểu kĩ rồi nè, bên ILI học với 100% giáo viên nước ngoài có kinh nghiệm, dạy ok lắm đấy. Tuy nho nhỏ mà có võ đấy nhé

Like
    0
    Cám ơn bài viết của bạn, rất hay và hữu ích. Quả thật người học như bị choáng ngợp với một đốn quyết định lựa chọn và áp lực làm sao để chọn cho đúng. Mình còn bắt gặp một số câu hỏi rằng có nên tập trung ngữ pháp trước hay không hay nghe nói trước rồi ngữ pháp sau. Mình nghĩ nếu học ngữ pháp trước, các bạn cũng biết viễn cảnh tương lai rồi đó, nhìn lại 12 năm cấp ba học tiếng anh của chúng ta đi, và kết quả là chúng ta hiện giờ dó. Thầy mình (Jimmy Ha) nói tiếng anh không chỉ đơn giản có ngữ pháp, nó còn là chọn từ vựng như thế nào hợp lí (collocation), cho đúng với quan điểm, thái độ của người nói, khi nào dùng cho trường hợp formal và ngược lại, ngoài ra khi nói chuyện còn phải chú ý phát âm đúng, lên giọng hay xuống giọng để thể hiện cảm xúc, nói có trôi chảy hay không nữa mới tạo nên cuộc giao tiếp thành công. Nếu xuất phát ở trình độ quên sạch sành sanh mọi kiến thức, mình nghĩ người học nên bắt đầu ở chuẩn giọng phát âm, bởi thầy nói đó là cái nền tảng của ngôn ngữ học, và chẳng cần kiến thức ngữ pháp hay từ vựng hay chẳng hiểu câu chữ tiếng anh nói gì bạn vẫn có thể đọc đúng đọc hay như hồi nhỏ bạn đọc truyện bạn đọc rõ vành vạch nhưng nào có hiểu đâu. Tài liệu để bạn tự học có cuốn Làm chủ giọng bản xứ Mỹ của Emas rất dễ hiểu, ngắn gọn.

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết