Trang 1 / 2 12 LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 11
    Like
    1

Máy tính bị khởi động liên tục, có lúc chạy được 5 phút thì tắt ngắm.

Xin chào mọi người.

Máy tính Desktop nhà mình tự dưng bị tình trạng như sau: đang chạy tự nhiên tắt ngắm rồi khởi động lại, quá trình khởi động có lúc thành công, có lúc cũng bị tình trạng tắt ngắm rồi tiếp tục khởi động lại. Dăm ba lần khởi động lại như vậy thì có lần thành công, sử dụng hay không thì khoảng 5-10 phút tiếp tục tắt.

Mình đã kiểm tra cắm lại ram, chạy memtest, chạy speedfan nhiệt độ cpu 43 độ, bôi lại dầu tản nhiệt, cắm lại jack tín hiệu HDD, tháo pin cmos cắm lại (pin còn). Mình cũng đã vệ sinh máy sạch sẽ, nhiệt độ trước và sau chạy speedfan vẫn trong ngưỡng bình thường.

Cpu mình đang xài là intel core i3 2100, tốc độ 3100hz, case cooler master có quạt case phía trước và main gigabyte, 2 thanh Ram Kingmax 4gb mỗi thanh, card màn hình thì onboard. Tất cả ráp mới 2011, xưa giờ chạy ổn, không có di chuyển địa điểm đặt máy, luôn luôn chạy Avast antivirus.

Thông tin sơ lược mong mọi người ai có kinh nghiệm vụ này chia sẻ với, vì nhà xa không tiện mang vác máy nên mong muốn chẩn đoán trước nếu có thể tự khắc phục được thì quá tốt. Cảm ơn mọi người đã xem và tư vấn.
    Quote Quote

xã Vĩnh Viễn, huyện Vĩnh Biệt, thành phố Kinh Cùng
    Like
    3,954

Like
    0
    Bác tả lên đây cũng chỉ là thầy bói xem voi thôi, sửa được máy thì phải sờ vào máy cơ

Like
    47
    Quote Được gửi bởi phungphan View Post
    Xin chào mọi người.

Máy tính Desktop nhà mình tự dưng bị tình trạng như sau: đang chạy tự nhiên tắt ngắm rồi khởi động lại, quá trình khởi động có lúc thành công, có lúc cũng bị tình trạng tắt ngắm rồi tiếp tục khởi động lại. Dăm ba lần khởi động lại như vậy thì có lần thành công, sử dụng hay không thì khoảng 5-10 phút tiếp tục tắt.

Mình đã kiểm tra cắm lại ram, chạy memtest, chạy speedfan nhiệt độ cpu 43 độ, bôi lại dầu tản nhiệt, cắm lại jack tín hiệu HDD, tháo pin cmos cắm lại (pin còn). Mình cũng đã vệ sinh máy sạch sẽ, nhiệt độ trước và sau chạy speedfan vẫn trong ngưỡng bình thường.

Cpu mình đang xài là intel core i3 2100, tốc độ 3100hz, case cooler master có quạt case phía trước và main gigabyte, 2 thanh Ram Kingmax 4gb mỗi thanh, card màn hình thì onboard. Tất cả ráp mới 2011, xưa giờ chạy ổn, không có di chuyển địa điểm đặt máy, luôn luôn chạy Avast antivirus.

Thông tin sơ lược mong mọi người ai có kinh nghiệm vụ này chia sẻ với, vì nhà xa không tiện mang vác máy nên mong muốn chẩn đoán trước nếu có thể tự khắc phục được thì quá tốt. Cảm ơn mọi người đã xem và tư vấn.
    Hỏng nguồn 100% ( tụ nguồn bị phù ) . hết !

5. Thành viên Like bài viết này:

Like
    1
    Cảm ơn sự tư vấn của mọi người, mình cũng nghĩ do nguồn, nhưng hôm nay rảnh mang lên Phong Vũ kiểm tra thì họ báo main không kích điện lên được. Hoặc là thay main và kéo theo thay luôn cpu vì Cpu ko đươc hỗ trợ cho main mới, hoặc là mang ra tiệm khác sửa main. Mình chọn mang về tìm tiệm sửa main. Mong mọi người tư vấn chỗ sửa uy tín tại TpHCM!

Like
    1
    Ấy đã cài lại win chưa mà đã phải đi sửa main ?

Like
    1
    Bạn kiểm tra bộ nguồn trước, sau đó tháo con CPU ra xem nó có bị hết keo tản nhiệt không, nếu có tra thêm keo tản nhiệt.
    Kiểm tra RAM xem OK không.
    Một số hư hỏng main khác như hư các chip cầu bắc, nam cũng xảy ra hiện tượng tương tự. Muốn sửa phải thay thế các chip này.

Like
    1
    Hiện đã thay main ổn rồi, cảm ơn mọi người đã tư vấn.
    hacker2415 khởi động không thành công ở dos thì không thể cài win được bác ah.

Like
    1
    Lỗi main không kích điện lên ít xảy ra lắm, xui cho bác. Thấy thông tin bác đưa lúc đầu cũng nghĩ nhiều khả năng do nguồn nhiều hơn ^^

Like
    0
    Có khả năng là do lỏng chân RAM hay chân CPU trong lúc di chuyển

Trang 1 / 2 12 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết