Trang 1 / 2 12 LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 12
    Like
    2

Thảo luận về việc làm và khởi nghiệp của sinh viên

Chi tiết xem tại: http://chiase.areking.com/view-10516/ http://areking.com - hàng tốt giá rẻ

Chỉ mất ¼ giây để gửi 1 suy nghĩ đi khắp Thế Giới nhưng phải mất ¼ thế kỷ để đưa 1 suy nghĩ vào bộ não…
    Thời bao cấp đã qua, nhưng thủa ấy 1 gia đình đủ ăn cả năm là tốt lắm & điều đó thường giành cho những người làm trong cơ quan Nhà Nước (có tem phiếu). Ngày đó không có “học để làm giàu” mà học để xin được vào “Biên chế” được hưởng lương…để không sợ gia đình thiếu đói, không sợ về già lệ thuộc con cháu…
    Trên ¼ thế kỷ đã qua đi, bây giờ “Học để Làm Giàu” song “Suy Nghĩ” vào “Biên Chế” vẫn còn rất nặng trong suy nghĩ rất nhiều người (kể cả những sinh viên giỏi)
    Tại sao trên Internet có rất nhiều bài viết, sách dạy các “Làm Giàu” cách trở thành Triệu Phú, Tỷ Phú,… Những bài viết rất hữu ích, rất hay, rất đúng,… Thế mà khi thông báo “Tuyển công chức” thì hàng ngàn người xếp hàng “Chờ đợi” – có người xếp hàng từ 2h sáng (đại đa số đã qua đại học, cao học,… trí tuệ giỏi giang…) & chỉ để được nhận làm “Hợp Đồng” trong cơ quan Nhà Nước thôi có những gia đình vay mượn để chi hàng chục, hàng trăm triệu để chạy việc (lương không đủ sống) rồi còn chi nhiều hơn để thành “Công Chức”…
    Ôi sao để đưa 1 tư duy mới vào não bộ con người khó đến vậy…?
    Còn nữa: Các công ty tuyển dụng nếu không có phần: “được đóng bảo hiểm y tế, bảo hiểm XH” thì e rằng khó có thể tuyển được người đáp ứng tiêu chuẩn của công việc…
    Bảo hiểm XH đang làm trì trệ sự phát triển XH vì: Đã đóng BHXH thì phải “cố ôm công việc” đến lúc “Về Hưu” dù công việc đó không thích, không hợp, không hoàn thành tốt, không đáp ứng được nguyện vọng bản thân… & 1 điểm nữa là không thể “Từ Chức”… Bộ máy trì trệ làm việc không hiệu quả vẫn phải để “Tồn tại”, người “không làm được việc” vẫn “Tại Chức”…
    Các bạn trẻ - một thế hệ năng động hãy bỏ những “tư duy trì trệ” đó đi… XH đang đổi mới rất mạnh,… Hãy rời bỏ “Vùng an toàn – biên chế Nhà Nước” (giảm gánh nặng cho bộ máy NN) dũng cảm đi vào vùng “Rủi do” – Hãy giải những “bài toán kiếm tiền” một cách đúng nhất, tối ưu nhất…
    Giả sử bạn có 1 công việc với mức lương 6 triệu đồng/ tháng, nếu đóng BHXH công ty phải trả 22% (lấy 20% cho dễ tính), bạn trả 10% cho BH… Bạn không đóng BH bạn sẽ nhận lương là 9tr 1 tháng bạn để ra được 3 triệu đồng 1 năm bạn có 36 triệu. (bỏ qua trượt giá & tăng lương nha vì tăng lương vẫn thường không bằng trượt giá).
    Sau 30 năm đóng BH bạn mất 1tỷ170 triệu 60 tuổi bạn được nghỉ hưu (nam) hàng tháng bạn nhận 75%x9tr = 6,75tr. Tuổi thọ bình quân người VN là 73,2 cứ cho rằng bạn được hưởng 14 năm lương hưu, bạn được nhận lại số tiền là 6,75x12x14= 1tỷ 134 triệu (bạn lỗ 36 triệu). Khi bạn mất đi bạn sẽ không còn gì để lại cho con…
    Bạn không đóng BH mà số tiền đó bạn đầu tư mua cổ phiếu thì sao (trình độ & hiểu biết bàn sau nha)…?
    Mỗi tháng bạn chi tiêu 6 triệu và để 3 triệu mua cổ phiếu, mỗi năm bạn có 36 triệu đồng. Giả sử cổ tức bạn được chia hàng năm là 10% (những công ty tốt có thể lên đến 100%) sau 1 năm bạn có 39 triệu với lãi xuất kép (Phát minh lớn nhất của loài người là lãi xuất kép) sau 30 năm bạn có trên 2,5tỷ đồng và hàng tháng bạn sẽ có trên 25 triệu đồng … Lớn gấp hơn 3 lần lương hưu… Và nếu bạn mất đi số tiền đó vẫn còn, nó vẫn không ngừng sinh sôi nảy nở, nó sẽ để lại cho con bạn ăn học,…
    Được sửa bởi giare365 lúc 23:11 ngày 14-12-2016
    Quote Quote

2. Thành viên Like bài viết này:

Like
    25
    Đúng rồi bác, có chí làm quan, có gan ....

Like
    0
    giải pháp cho sinh viên đam mê công nghệ là làm Affiliate nhé?

5. Thành viên Like bài viết này:

Like
    160
    Đầu tư nữa mùa như Vn thì khó mà kiếm được $$$
    www.VuaTenMien.Com, Mobi & Zalo:O9121Chín1357

7. Thành viên Like bài viết này:

Like
    457
    Hay. Sinh Tồn - Hạnh Phúc - Phát Triển !

Like
    2
    Tiếp theo

Bạn chọn cách nào: đóng bảo hiểm hay mua cổ phiếu…? Với tôi đương nhiên là cách 2 vì:Mua cổ phiếu khi hàng năm ngoài việc được chia cổ tức khi muốn tôi có thể bán cổ phiếu để thu tiền về. Với những công ty tốt cổ phiếu thường tăng giá, và khi bán cổ phiếu tôi đã có lợi nhuận.Đóng bảo hiểm XH vì những lý do nào đó mà bạn phải nhận bảo hiểm 1 lần. Số tiền bạn được nhận lại = 2 tháng lương x số năm đóng bảo hiểm. LLVT = 3 tháng lương x số năm đóng bảo hiểm.Với cách đóng bảo hiểm hiện nay bạn 1 năm bạn phải đóng hơn 4 tháng lương… Như vậy khi thanh toán tiền bảo hiểm 1 năm bạn lỗ 1 tháng lương nếu bạn ở trong LLVT 2 tháng lương nếu bạn ở ngoài LLVT.Bạn thấy chưa ạ bạn đóng tiền vào không được hưởng lãi xuất mà còn lỗ rất nhiều…Với giải pháp mua cổ phiếu tất nhiên bạn phải nghiên cứu về công ty bạn dự định mua cổ phiếu & bạn phải chắc chắn rằng công ty đó đang có thị trường rất lớn mạnh…, Những công ty đó không thể chết như Vinamilk, FPT,… chẳng hạn. Và bạn không được “bỏ tất cả trứng vào 1 giỏ” cũng như sáng suốt để nhìn thấy sự bất thường trong cổ phiếu – Vì ở VN cổ phiếu, BĐS, giá vàng có thể bị thao túng, bị thổi phồng… Những “màn diễn” này đã làm nhiều gia đình, nhiều người khuynh gia bại sản… Thời k‎ỳ cao nhất cổ phiếu FPT lên trên 500.000đ/ 1 cổ phiếu – Thực nực cười song nhiều người vẫn mua khi nó trở về giá tri thực thì khối kẻ khóc…

Trước khi tiếp tục bài viết xin bàn qua về môi trường làm việc:Bạn sẽ nói lắp nếu sống chung với những người nói lắp, bạn sẽ nói ngọng nếu sống chung với những người nói ngọng… Bị tác động bởi môi trường sống & những người xung quanh mình đó là do khả năng thích nghi của con người, chính vì vậy môi trường làm việc nó đóng vai trò quyết định đến tương lai của bạn.Jack Ma nói: bạn rượu chỉ muốn bạn cạn chén, bạn bài chỉ muốn bạn đánh bài, chỉ có người thành công mới dạy bạn thành công.Việc lựa chọn môi trường làm việc là quyết định ở bạn. Môi trường chính là “ Vườn ươm” cho sự đam mê chính là nguồn động lực cho thành công. Ví như Ngô Bảo Châu nếu không du học tại Pháp, không được làm việc trong môi trường đào tạo “Tiến sỹ Toán học” tai Mỹ thì VN đâu có được một người đoạt giải Fields.Ngược lại môi trường cũng có thể làm thui chột & giết chết tài năng… VN tất cả những kỳ thi toán, lý Quốc Tế đại đa số học sinh tham dự đều đạt huy chương (có nhiều năm 6/6 đạt huy chương). Trên 40 năm tham gia VN có hàng ngàn học sinh giỏi đẳng cấp Quôc Tế…, Nhưng giờ họ ở đâu? Có phải môi trường làm việc đã làm tầm thường hóa những tài năng đó…? Và họ chỉ “Tỏa sáng” 1 lần rồi vụt tắt…?Nếu lỡ làm việc trong môi trường không phù hợp hãy dũng cảm ra đi, đừng cố gò mình ở đó vì những “đồng lương hậu hĩnh”, rời bỏ nó hôm nay có thể bạn gặp khó khăn, ngày mai còn khó khăn hơn, nhưng ngày kia sẽ là ngày tuyệt vời. Chi tiết xem tại: http://chiase.areking.com/view-10516/

10. Thành viên Like bài viết này:

Like
    15
    Khởi nghiệp khi vẫn còn là sinh viên thì quá vội vì bạn vẫn chưa chuẩn bị kỹ cho việc phát triển công ty. Bạn muốn đi càng xa thì phải chuẩn bị hành trang càng kỹ. Thay vì mau chóng thành lập công ty rồi bị kẹt ở quy mô nhỏ hay phát triển mạnh nhưng bạn không kiểm soát nổi sao không học hỏi kinh nghiệm, kiến thức về điều hành và phát triển công ty trước. Các bạn sinh viên nên tranh thủ năm tháng ở trường học và thực hành phương pháp nghiên cứu khoa học, sau khi ra trường thì làm việc một thời gian, cố gắng trải qua 2 loại công ty: công ty khởi nghiệp mới thành lập có ít vốn và tập đoàn đa quốc gia. Vào làm cho công ty khởi nghiệp để học hỏi kinh nghiệm gầy dựng công ty từ nguồn lực ít ỏi. Làm cho tập đoàn đa quốc gia để học hỏi kinh nghiệm điều hành công ty lớn và phức tạp. Có đủ kinh nghiệm và vốn rồi hãy khởi nghiệp.
    dautay@ - Try your best, find your destiny!

Like
    160
    Theo em thì vừa làm vừa học là hay nhất , khởi nghiệp thì phải ở tây cơ
    www.VuaTenMien.Com, Mobi & Zalo:O9121Chín1357

Like
    457
    Khởi nghiệp là 1 cái gì đó xa lạ, ở đó thật cô độc và lạnh lẽo. Chúng giống như những nhành hoa cần môi trường đất - khí hậu để đơm hoa nảy lộc được [ Điều kiện cần và đủ ]. Quay lại nước ta tí nào, Haivl.com, flappy bird nếu nó sinh ra và phát triển ở mình thì liệu có tỏa sáng được không hay bị vùi dập không thương tiếc, chỉ vì mình dám khác biệt - đứng lên xây dựng cuộc sống tốt đẹp hơn.

Like
    457
    Haizzz, Mình xin kể 1 câu chuyện cho Anh em trong Diễn đàn nhé, có gì không phải mong anh em bỏ qua - đó là 1 câu chuyện có thực ở Việt nam.
    Diễn đàn Oto-hui.com thành lập vào 20/05/2009 là một cộng đồng kết nối hàng ngàn trái tim có chung một dòng máu đam mê kỹ thuật ô tô , xe máy và máy công trình trên toàn lãnh thổ Việt Nam ! Nhắc đến OTO-HUI là nhắc đến một ngôi nhà chung, với những người anh em đầy tình đoàn kết , đầy tính nhân văn , đầy sự nhiệt huyết sẵn sàng cống hiến và chia sẻ hết mình nhằm hoàn thành ước mơ tạo lập nên một cộng đồng kỹ thuật ô tô , xe máy và máy công trình Việt Nam !
    Mình học đại học năm 2009 -2013 đại học công nghiệp tp.hcm cũng chính là lúc ra đời diễn đàn oto-hui.com. Đ ơn giản hồi đó diễn đàn chỉ phục vụ cho khoa Ô Tô của đại học công nghiệp mà thôi, Nhưng tinh thần đoàn kết là sức mạnh đã phất cờ - 1 làn sóng mới trong môi trường học tập. từ tài liệu học tập giáo viên - sinh viên, trao đổi chuyện ngoài lề, chém gió thư giãn hay những hoạt động thể thao, tôn vinh thành tích học tập , thư viện thời khóa biểu ... hoặc chỉ đơn giản là 1 nơi cho ta có thể về như ddth.com . Lưu lại những tấm hình kỷ niệm thời sinh viên. Nhưng dường như - như thế là quá tải, khi mà dường như việc trao đổi dữ liệu đã vượt ngoài tầm kiểm soát, những kỷ niệm hay về thời kỳ đầu đưa phần mềm ô tô về việt nam là 1 cái gì đó quá xa lạ.
    ALLDATA 576Gb , Ondemand5, Autodata, Hyundai - KiaGds , toyota techstream ...- Dữ liệu thiết kế - sửa chữa - lắp ráp - tính toán kết cấu ... của tất cả nững dòng xe trên thế giới. Riêng cái Alldata nếu mua thì 15000 usd 1 p/m trên 1 năm data 576Gb. Bên mình đã lấy về ***** ... tuy không chuyên và tự học cntt(đam mê) sau đó upload lên mediafile, megaupload, ... nhưng đã bị xóa vì vấn đề bản quyền. Thế là kêu gọi tổn khởi nghĩa bằng cách sinh viên đóng góp sẽ được cấp tài khoản vip và download free mặc dù không cống hiến cho diễn đàn, Lượt truy cập kèm gia tăng thành viên chóng mặt. Thế là có 2 lựa chọn 1 là bán cho tư nhân và thương mại hóa diễn đàn, 2 là duy trì 1 thời gian và rất có thể sẽ đóng cửa vì không sinh ra 1 đồng lợi nhuận nào ( đối tượng khách hàng ở đây toàn sinh viên ). Thế là người sáng lập ra Diễn đàn oto-hui.com đồn thời là lớp trưởng năm 3 đại học đành ...! Người chủ sau này cũng học công nghiệp hết, sau này phát triển thêm obdvietnam.com(nhập khẩu và phân phối máy chẩn đoán ô tô) - autorepairmanuals.ws(Của việt nam nhé ) - oto.edu.vn or autotraining.edu.vn (Kinh doanh các khóa học chẩn đoán Ktv giống như bên It như Vietmoz - Seo ) - vastcorp.vn. Dựa trên Cộng đồng có sẵn, tạo nên tương tác như, giao lưu offline sinh nhật diễn đàn bắc trung nam ... Qua đây mình thấy muốn làm và phục vụ tốt khách hàng thì mình phải tạo ra được giá trị lợi ích đã, thực tế hơn là lợi nhuận để lấy đà phát triển sau này. Mình xin hết, cám ơn các bạn đã quan tâm, chúc các bạn thành công trong công việc và cuộc sống.

Trang 1 / 2 12 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết