Trang 2 / 2 FirstFirst 12
Hiển thị kết quả từ 11 đến 12 / 12
    Like
    13
    bài viết rất hay. tks chủ topic đã dành thời gian viết bài này để mọi người tham khảo và thảo luận

Like
    457
    Quote Được gửi bởi giare365 View Post
    Tiếp theo

Bạn chọn cách nào: đóng bảo hiểm hay mua cổ phiếu…? Với tôi đương nhiên là cách 2 vì:Mua cổ phiếu khi hàng năm ngoài việc được chia cổ tức khi muốn tôi có thể bán cổ phiếu để thu tiền về. Với những công ty tốt cổ phiếu thường tăng giá, và khi bán cổ phiếu tôi đã có lợi nhuận.Đóng bảo hiểm XH vì những lý do nào đó mà bạn phải nhận bảo hiểm 1 lần. Số tiền bạn được nhận lại = 2 tháng lương x số năm đóng bảo hiểm. LLVT = 3 tháng lương x số năm đóng bảo hiểm.Với cách đóng bảo hiểm hiện nay bạn 1 năm bạn phải đóng hơn 4 tháng lương… Như vậy khi thanh toán tiền bảo hiểm 1 năm bạn lỗ 1 tháng lương nếu bạn ở trong LLVT 2 tháng lương nếu bạn ở ngoài LLVT.Bạn thấy chưa ạ bạn đóng tiền vào không được hưởng lãi xuất mà còn lỗ rất nhiều…Với giải pháp mua cổ phiếu tất nhiên bạn phải nghiên cứu về công ty bạn dự định mua cổ phiếu & bạn phải chắc chắn rằng công ty đó đang có thị trường rất lớn mạnh…, Những công ty đó không thể chết như Vinamilk, FPT,… chẳng hạn. Và bạn không được “bỏ tất cả trứng vào 1 giỏ” cũng như sáng suốt để nhìn thấy sự bất thường trong cổ phiếu – Vì ở VN cổ phiếu, BĐS, giá vàng có thể bị thao túng, bị thổi phồng… Những “màn diễn” này đã làm nhiều gia đình, nhiều người khuynh gia bại sản… Thời k‎ỳ cao nhất cổ phiếu FPT lên trên 500.000đ/ 1 cổ phiếu – Thực nực cười song nhiều người vẫn mua khi nó trở về giá tri thực thì khối kẻ khóc…

Trước khi tiếp tục bài viết xin bàn qua về môi trường làm việc:Bạn sẽ nói lắp nếu sống chung với những người nói lắp, bạn sẽ nói ngọng nếu sống chung với những người nói ngọng… Bị tác động bởi môi trường sống & những người xung quanh mình đó là do khả năng thích nghi của con người, chính vì vậy môi trường làm việc nó đóng vai trò quyết định đến tương lai của bạn.Jack Ma nói: bạn rượu chỉ muốn bạn cạn chén, bạn bài chỉ muốn bạn đánh bài, chỉ có người thành công mới dạy bạn thành công.Việc lựa chọn môi trường làm việc là quyết định ở bạn. Môi trường chính là “ Vườn ươm” cho sự đam mê chính là nguồn động lực cho thành công. Ví như Ngô Bảo Châu nếu không du học tại Pháp, không được làm việc trong môi trường đào tạo “Tiến sỹ Toán học” tai Mỹ thì VN đâu có được một người đoạt giải Fields.Ngược lại môi trường cũng có thể làm thui chột & giết chết tài năng… VN tất cả những kỳ thi toán, lý Quốc Tế đại đa số học sinh tham dự đều đạt huy chương (có nhiều năm 6/6 đạt huy chương). Trên 40 năm tham gia VN có hàng ngàn học sinh giỏi đẳng cấp Quôc Tế…, Nhưng giờ họ ở đâu? Có phải môi trường làm việc đã làm tầm thường hóa những tài năng đó…? Và họ chỉ “Tỏa sáng” 1 lần rồi vụt tắt…?Nếu lỡ làm việc trong môi trường không phù hợp hãy dũng cảm ra đi, đừng cố gò mình ở đó vì những “đồng lương hậu hĩnh”, rời bỏ nó hôm nay có thể bạn gặp khó khăn, ngày mai còn khó khăn hơn, nhưng ngày kia sẽ là ngày tuyệt vời. Chi tiết xem tại: http://chiase.areking.com/view-10516/
    viết tiếp đi bác, hay quá và đầy cảm động

Trang 2 / 2 FirstFirst 12

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết