Trang 1 / 8 12346 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 71
    Like
    0

Tâm sự về gần 10 năm làm MMO

Thấy dạo này anh em hay chia sẻ về chuyện đời, chuyện nghề nên mình cũng muốn chia sẻ câu chuyện của mình. Các anh em có thể tin hay ko thì tùy, nhưng hi vọng a e sẽ nhìn câu chuyện của mình dưới 1 con mắt tích cực.

Năm 2004, mình đậu BK Hà Nội khoa CNTT. Hồi cấp 3 mơ mộng BK bao nhiêu thì lên đại học lại chán bấy nhiêu. Suốt ngày chỉ ăn và game. Đặc biệt là khi Võ lâm truyền kỳ về VN, chả buồn học hành gì cả. Suốt ngày săn nhím, săn lợn luyện level. Nhắc đến Võ lầm 1 thì lại nhớ về 1 thời kỷ niệm đẹp, anh em nào chơi VL 1 ở server Thái Sơn thì báo danh nhé

Trong những đêm thức khuya cày game đó, mình vô tình biết đến offer. Và mình bắt đầu lao đầu vào để chiến, quên game, quên cả chơi bời. Doanh thu tháng đầu tiên đc 200$, thời điểm đó là cả 1 gia tài. Rồi mình cứ đầu tư lớn dần, lớn dần. Có thời điểm, mình thuê 4 quán net ở khu Cầu Giấy để cày ngày đêm (mình trọ ở ngã tư Cổ Nhuế). Doanh thu đỉnh cao của mình có tháng tầm khoảng 250k $ (chắc nhiều bác nghĩ mình chém). Cứ thức dậy là có vài k$ rồi! Thời điểm đó, mình cảm giác kiếm tiền sao mà dễ hơn cả ăn cơm vậy. Có lần lên ngân hàng ANZ gần bờ Hồ rút tiền mà bank nó éo cho rút vì mình rút nhiều quá. Có lần vác 4 cái balo sinh viên đi rút tiền rồi thuê taxi về phòng trọ và nghĩ cách cất tiền!

Có tiền rồi, mình bắt đầu nghĩ đến mua nhà và đất. Cái nhà đầu tiên mình mua là dưới Linh Đàm, 1 căn nhà liền kề rộng 40m2, 3.5 tầng, có giá hơn 2 tỉ. Đợt mình mua là vào năm 2008, đúng cái đợt lũ lụt lịch sử đó các thím. Tiếp đến, mình mua 1 cái nhà ở Đại học Y Hà Nội (là nhà mình vẫn đang ở hiện tại), rộng 50m2 giá gần 4 tỉ. Mình còn mua thêm 2 suất đất bên Gia Lâm, nhưng lại bán ngay sau đó vài tháng, lãi được hơn 300 triệu. Hồi đó đang là đợt sốt BĐS nên kiếm tiền từ BĐS cũng dễ!

Trở lại chuyện học hành của mình. Vì kiếm được tiền sớm nên mình chẳng còn thiết tha học hành gì cả! Bao nhiêu bài tập lớn, luận án của mình, mình đều thuê lũ bạn trong lớp. May mà ra được trường vào năm 2009, không thì giờ mình cũng chả có bằng cấp mịa gì!

Sau khi ra trường, mình bị mất phương hướng 1 thời gian. Lí do là vì bị người yêu đá và ko biết làm vào việc gì, mặc dù thời điểm đó, mình có khoảng gần 20 tỷ đồng. Offer thời điểm đó thì xuống dốc rồi, mỗi tháng chỉ kiếm đc 2-3k thôi. Nhưng quan trọng là ko có kĩ năng gì khác, BĐS thì cũng bão hòa! Chưa kể, mình bị hold mất khoảng hơn 300k$ bên Mỹ. Đợt đó, mình thuê 1 thằng bên đó lập cty ảo cho mình, để nhận tiền cho dễ dàng hơn. Xong vì giao dịch nhiều quá nên ANZ nó từ chối thanh toán. Tiền thì vẫn còn ở bên Mỹ mà đếch rút được về. Ở Việt Nam thì chán chường và bế tắc. Thế là mình quyết định sang Mỹ học 1 chương trình ngắn hạn có thời hạn 6 tháng. Đồng thời kết hợp rút tiền luôn ) Sang đó, quen được 1 số bạn cùng tuổi người Nhật, thấy họ startup bên đó rất thành công, muốn ở lại nhưng mình là kiểu "giang hồ vặt, nghe tiếng cơm sôi đã nhớ nhà". Thế là tếch đít về Việt Nam và mở công ty!

Công ty của mình ban đầu là công ty chơi adsense ) Nói là công ty cho oai thôi, chứ thực ra chỉ có 5 nhân sự, bao gồm cả mình. Dựng site, thuê CTV làm content rồi SEO. Ban đầu, mình tư duy SEO đơn giản lắm, cứ đối thủ đặt link ở đâu thì mình vào đó đặt gấp đôi số link ) Tầm 2009-2011 SEO cực dễ. Doanh thu mỗi tháng cũng đủ chi trả nhân viên và dư ra tầm vài k. So với làm offer ngày xưa thì đúng là như muỗi đốt inox, nhưng mình thấy vui vì cũng đã có được định hướng nghề nghiệp. Kĩ năng quản lý cũng có thêm được nhiều kinh nghiệm!

Thế rồi, mình quen 1 ông anh làm du lịch. Ông ấy đề nghị hợp tác, mình đồng ý luôn. Hình thức rất đơn giản: mình làm website, SEO lên kiếm traffic, ông ấy đầu tư nhân sự chốt đơn hàng. Và mình sẽ có 25% cổ phần. Thời điểm từ 2010-2012 là thời điểm làm ăn rất ngon lành. SEO travel google(.)com ko khoai như bây giờ đâu! Ví dụ key "vietnam travel" mình làm link 3 tháng là lên top 3 Khoảng cuối 2012- cuối 2013 thì túc tắc, ko ngon nhưng cũng ko đói! Đến năm 2014 thì công ty du lịch dính 1 vố và gần như ko gượng dậy nổi nữa. Chẳng là vào giữa 2013, mình dồn toàn lực để chuyển sang thị trường tiếng Trung (Trung quốc đại lục, Đài Loan, Hong Kong, Malay, Sing..v..v..). Seo trên baidu cũng dễ lắm, vì Baidu thời điểm đó giống như Google thuở sơ khai. Cứ có link là lên. Đến quý 1/2014, bên mình nhận được mấy hợp đồng cực lớn. Có mấy đoàn du lịch Trung Quốc nó thuê hẳn chuyên cơ riêng để sang VN du lịch. Nhưng đúng lúc đó thì dính ngay vụ giàn khoan Hải Dương 981. Tình hình 2 nước căng thẳng. Toàn bộ các chuyến du lịch qua lại giữa Vn và TQ bị hủy hoàn toàn. Công ty thiệt hại 1 khoản cực lớn. Ông anh buồn chán, giải thể công ty du lịch luôn! Toàn bộ tài nguyên web hiện tại mình vẫn đang giữ

Vào thời điểm này, mình vẫn đang duy trì công ty Ads & Media của mình. Nhân sự là 11 người rồi. Nói chung là đủ sống! 7 năm mở công ty, cái mình nhận đc ko phải là tiền bạc mà là kĩ năng quản lý, giao tiếp, các mối quan hệ, sự năng động và nhiệt huyết của người đứng đầu. So với 1 thằng có nhiều tiền nhưng ngu ngơ như bò lạc ở thời điểm ra trường cách đây gần 8 năm, mình thấy mình đã trưởng thành lên nhiều lắm!

Chốt lại câu chuyện của mình: các bác kiếm tiền đc thì cứ kiếm, nhưng 1 lúc nào đó phải làm 1 cái gì đó cho riêng mình thật bài bản, ra ngoài tiếp xúc xã hội nhiều hơn, giao lưu, kết bạn nhiều hơn. Và cả hưởng thụ cuộc sống nhiều hơn nữa, đừng cắm mặt vào màn hình máy tính. Tiền có thể kiếm đc rất nhiều, nhưng chắc chắn các bác sẽ phí hoài nhiều năm tuổi trẻ đấy!

Chúc các bác kiếm đc thật nhiều tiền, và cũng tận hưởng được nhiều những thi vị của cuộc sống!
    Quote Quote

Like
    120
    10 năm!! Rất đáng đọc, Like + Tem đọc sau.

Like
    19
    Thớt có vợ con gì chưa

Like
    145
    Quote Được gửi bởi GuGà View Post
    Thớt có vợ con gì chưa
    Luyện tịch tà kiếm nên cắt rồi.

Like
    42
    Cách đây 7 năm mà kiếm đc 20 tỉ chỉ bằng mmo là khủng lắm rồi bác ạ, bái phục bác
    :w00t::w00t::w00t:

Like
    44
    bạn ấy thế hệ 8x đời giữa, khoảng 1985 - 1986, ghê nhỉ. Choang~~~

Like
    18
    cao thủ ẩn mình là đây, tại hạ xin bái phục

Like
    44
    Quote Được gửi bởi GuGà View Post
    Thớt có vợ con gì chưa
    8x đời giữa mà chưa có vợ thì nghi vấn giới tính hơi bị cao

Like
    28
    Quỳ với bác :|, cao thủ là đây.

Like
    3
    Mình cũng y chang bạn, tuy nhiên hồi đó offers mà k có drop thì làm sao nhận được tiền ?
    Vì: Paypal chưa cho VN và wire bank thì càng không...
    Ngày đó mình nhận $ của check GA và 1 lần nhận tiền gửi cá nhân bằng WU !

Ngày đó bạn chơi NET nào
    Đẹp zai,yêu vợ,thương con,hát hay,đá bóng cừ :D

11. Thành viên Like bài viết này:

Trang 1 / 8 12346 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết