Trang 1 / 3 123 LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 24
    Like
    7

Ý tưởng mới ! Nên tự chạy quảng cáo hay thuê công ty quảng cáo?

Quảng cáo đang trở thành công cụ không thể thiếu cho mọi chủ shop bán hàng Online. Sự cạnh tranh về thị trường cùng những thay đổi thuật toán buộc chúng ta phải chi tiền, thay vì chỉ cần đăng hình, tag bạn bè là có thể bán hàng dễ dàng như trước đây. Các công ty quảng cáo ra đời bên cạnh những khoá học, những video hướng dẫn chạy quảng cáo. Câu hỏi đặt ra là: "nên tự chạy quảng cáo hay thuê công ty quảng cáo?

Tôi muốn tự chạy quảng cáo!
    Quá tốt, đa phần doanh nghiệp, chủ shop, đặc là các doanh nghiệp vừa và nhỏ đều muốn tự chạy, tự quản lý quảng cáo bởi các lí do sau:
    Thứ nhất, rất đơn giản để bạn có thể bắt đầu quảng cáo. Chỉ cần 1 chiếc thể visa là bạn đã có thể bắt đầu tiếp cận triệu khách hàng đang Online mỗi ngày. Chính sách của Google cho phép bạn quảng cáo tới 1 trang đích khác ngoài website (Fanpage, diễn đàn, gian hàng TMĐT,...) Bên cạnh đó, các video hướng dẫn từ Google, từ những người có chuyên môn được chia sẻ rất nhiều, và bạn có thể học hoàn toàn miễn phí.

Thứ hai, để chạy quảng cáo cần phải hiểu rõ sản phẩm. Và người hiểu rõ điều ấy không ai khác ngoài bạn. Bạn không thể để một người không hiểu rõ về sản phẩm của mình quảng cáo, như vậy khác nào lừa dối khách hàng phải không?

Thứ ba, để quảng cáo hiệu quả, bạn cần theo dõi và điều chỉnh hàng ngay. Khi các chính sách về sản phẩm ,về giá cả, các chương trình khuyến mại được đưa ra, chính bạn sẽ là người chủ động điều chỉnh kịp thời nhất, tránh việc bỏ lỡ cơ hội kinh doanh.

Thứ tư, quảng cáo là bài toán kinh tế giữa chi phí và lợi nhuận. Chúng ta biết rằng giá bán của một sản phẩm bao gồm rất nhiều chi phí, trong đó bao gồm chi phí quảng cáo. Liệu bạn sẵn sàng bỏ ra bao nhiêu tiền cho mỗi click trên Google Adwords, cho mỗi tương tác trên Facebook để thu về lợi nhuận cao nhất?
    Tuy nhiên, có rất nhiều doanh nghiệp, chủ shop đã và đang đầu tư lớn cho quảng cáo mà không đem lại hiệu quả, đơn hàng, doanh số, lợi nhuận không được như mong muốn. Nguyên nhân có thể đến từ việc không được trang bị kiến thức một cách bài bản, hệ thống, có thể do bạn chưa biết cách nghiên cứu thị trường, đối thủ, nghiên cứu nhu cầu?...

Và đó là lúc bạn nên tìm thuê một công ty quảng cáo!"
    Tại sao tôi phải mất tiền thuê chạy quảng cáo khi mà tôi có thể làm được?
    Tôi muốn vừa chạy vừa tối ưu, sẽ học được nhiều thứ hơn...

Xin thưa rằng, việc bạn tự mình làm và điều chỉnh khi không có phương hướng như vậy không khác gì tự mò đường trong bóng tối. Tại sao bạn không "tận dụng", "khai thác triệt để" một cách miễn phí những lợi ích mà các công ty quảng cáo mang lại, còn thuê hay không là tuỳ thuộc vào bạn cơ mà?

Thứ nhất, họ chủ động gọi cho mình, tội gì không tham khảo? Tin tôi đi, chỉ cần bạn phản hồi tích cực, nói rõ mong muốn, họ sẵn sàng gửi cho bạn cả 1 kế hoạch dài hạn. Tại sao bạn không khai thác điều này nhỉ? Tham khảo là 1 chuyện, kí hợp đồng hay không lại tuỳ thuộc vào bạn.

Tôi có anh bạn kinh doanh bên DKT media, mỗi lần cafe cà pháo là mỗi lần kêu trời kêu đất: nhiều khách hàng chưa hiểu rõ dịch vụ, tư vấn gần 1 tháng trời các kiểu khách không chịu, đòi chạy theo ý riêng không hiệu quả, khi đổi lại kế hoạch, thấy hiệu quả hơn, nhưng sau 1 thời gian lại không kí thêm với lí do: anh tìm bên khác hiệu quả hơn xem sao!

Thứ hai, đằng sau tư vấn viên ấy là cả 1 hệ thống, từ leader cho đến nhân viên kĩ thuật chạy quảng cáo, check top, viết content, phục vụ bạn. Mấy chục cái đầu bao giờ cũng tốt hơn 1 cái đầu phải không? Thời gian đó bạn tìm hiểu sản phẩm, nghĩ ra các chương trình ưu đãi cho khách hàng hơn là mày mò, tự tối ưu, mất thời gian!

Thứ ba, các công ty lớn thường rất quan tâm về uy tín chất lượng. Hãy tìm hiểu và chọn các bên là đối tác chính thức của Google, Facebook trở lên mà tham khảo. Tôi không rành mảng này nhưng nghe nói phải vượt qua thử thách của Google, chứng chỉ nhân viên các kiểu mới lên được thì phải. Các bạn có thể check thêm tại đây, rõ ràng công khai: google. com/partners/#a_search;qury=dkt (xoá dấu cách giữa dấu . và com đi nhé). May mắn cho tôi, công ty dkt media của anh bạn tôi là đối tác chính thức, nếu không tôi sẽ mang tiếng là viết bài chia sẻ mà không có uy tín gì!

Thứ tư, tôi hiểu rằng việc theo dõi và điều chỉnh hàng ngày quảng cáo với dân kinh doanh là khó khăn, nhất là khi bạn có quá nhiều sản phẩm, nhiều việc phải giải quyết. Và nếu như bạn biết chút kiến thức rồi, bạn có thể gửi yêu cầu với các công ty ấy. Trong trường hợp bạn vẫn còn mơ hồ, bạn hoàn toàn có thể đặt yêu cầu về click, đơn hàng, doanh thu. Khách hàng là thượng đế mà, phải không?

Về lâu về dài, tôi khuyên bạn nên tự chạy quảng cáo, vì đó là cách giúp bạn làm chủ kinh doanh của mình. Hãy tận dụng cách thức, quy trình, kế hoạch mà các bên quảng cáo đã gửi hoặc đã chạy cho bạn, tìm hiểu thêm trên mạng, tham gia các group chia sẻ kinh nghiệm chạy quảng cáo, hoặc một vài lớp học, tôi tin bạn sẽ tối ưu chi phí, tối đa hiệu quả, làm chủ quảng cáo của mình!
    Quote Quote

2. Thành viên Like bài viết này:

Like
    2
    Đối với chạy quảng cáo, có lẽ nên tự chạy vẫn hơn. vì mỗi sản phẩm đều có đặc thù riêng, chỉ có tiếp xúc với nó quá nhiều thì mới có thể truyền cảm hứng của sản phẩm tới KH được.
    Ngoài ra có thể tự kiểm soát được chi phí quảng cáo, vì chi phí quảng cáo vốn rất đắt.

Like
    3
    đồng quan điểm với bạn, về lâu về dài nên tự chạy, tuy nhiên tuỳ thuộc vào cviec của mỗi ng mà lựa chọn nên thuê hay tự chạy.. vì mỗi loại hình đều có ưu nhược khác nhau mà..

Like
    2
    bạn có thể tự chạy qc cũng ok mà.. seo thì nên thuê thôi...!

Like
    0
    Bác cứ thuê bên dịch vụ quảng cáo chạy rồi so sánh kết quả so với khi bác tự chạy là hiểu ngay tại sao người ta sinh ra dịch vụ chyaj quảng cáo thuê.
    Không phải cứ nạp tiền, bấm chạy là chiến dịch thành công và tối ưu hóa lợi nhuận.

Like
    8
    Tuy mỗi trường hợp mà làm thôi, tóm lại là cái nào có lợi hơn, tốt nhất thì làm.
    Thuê ở nơi tốt thì mình đỡ tốn thời gian, người ta làm chuyên nghiệp nữa.
    Không thì tuyển nhân viên chạy ads cho chính cty của mình.
    Doanh nghiệp nhỏ, mình biết chạy ads rồi thì tự chạy, khi nào phát triển rồi thi tuyển nhân sự hoặc thuê, ko biết thì thuê học hỏi kinh nghiệm.
    Nếu muốn phát triển mạnh thì theo mình chỉ nên tự kiếm nhân sự chạy ads cho mình, hoặc đi thuê chứ đừng bao giờ tự mình làm(mình chỉ nên biết đủ để quản lí họ thôi). "Vì thời gian nó còn hơn cả tiền bạc"

Like
    6
    đâu phải cứ có công cụ là ai cũng biết làm đâu, ko có kinh nghiệm, kiến thức thì nên thuê để được tối ưu quảng cáo. Thuê thì tìm chỗ uy tín và đã có thành tích để làm ấy chứ.
    e có dịch vụ freelancer nếu bác có nhu cầu
    Marketing online pro

Like
    1
    Nếu muốn an toàn và đỡ tốn kém chi phí tất nhiên bản thân mình tự chạy quảng cáo tốt hơn (Đảm bảo nắm chắc kỹ năng). Còn nếu không rõ ràng thì nên thuê bên thứ 3. Chuyên biệt từng mảng sẽ có hiệu quả lớn hơn là ôm đồm quá nhiều việc.

Like
    7
    giờ e tự chạy rồi bác. trước e thuê chạy gần 1 năm trời, cũng học hỏi thêm được nhiều để từ bản kế hoạch bên dkt media tư vấn e tự phát triển cho mình. may cũng dc ông bạn tư vấn nên cũng an tâm hơn..

Like
    2
    Nếu bạn định chạy lâu dài thì nên tự học hỏi và chạy, còn nếu chỉ chạy 1 vài bữa rồi thôi (như kiểu theo thời vụ) thì thuê cho nhàn, học làm gì cho mệt

Trang 1 / 3 123 LastLast

Tags for this Thread

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết