Trang 1 / 2 12 LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 11
    Like
    0

Máy tính khởi động chậm

Máy tính cấu hình như sau:
    Mainboard:Intel(R) Desktop Board D945GCCR
    Ram: 512
    Video card: 128 Mb
    Processor: Intel (R) Core...
    Mình có 2 câu hỏi:
    1. Tại sao khi khởi động màn hình không hiển thị thông tin cấu hình máy? Phải thay đổi BIOS thế nào đây?
    2. Với 1 máy tinh như thế tại sao khi khởi động từ chỗ vạch chạy chạy đến chữ Welcome phải mất 2,3 phút.
    Sau khi vào Win xong, máy chạy rất nhanh, chỉ có khâu khởi động là quá lâu so với máy cấu hình bình thường.
    Xin cảm ơn!
    Quote Quote

Like
    0
    1. Tại sao khi khởi động màn hình không hiển thị thông tin cấu hình máy? Phải thay đổi BIOS thế nào đây?
    Một số main phải ấn "TAB" để xem thông tin. Còn main của bạn là main Intel nó là thế, ấn DEL hoặc F2 để vào BIOS.

2. Với 1 máy tinh như thế tại sao khi khởi động từ chỗ vạch chạy chạy đến chữ Welcome phải mất 2,3 phút.
    Sau khi vào Win xong, máy chạy rất nhanh, chỉ có khâu khởi động là quá lâu so với máy cấu hình bình thường.
    Cài nhiều chương trình đồng nghĩa việc khởi động chậm, trong diễn đàn có nhiều bài tối ưu hóa hệ thống để khởi động nhanh. Bạn chịu khó tìm nhé

Like
    0
    Cài nhiều chương trình thì chắc hẳn là máy chậm, nhưng cấu hình máy cỡ đó thì dù cài đủ bộ corel, photoshop, và thêm vài chương trình đồ họa cỡ hơn thế cũng không đến nỗi welcome 2'-3'. Bạn xem lại sys xem sao, hoặc có thể máy bạn đang chạy 1 chương trình hiden nào đó ? cũng có thể hệ thống của bạn cấu hình không đúng or nhiều lý do khác, chẳng hạn phần cứng của bạn "điểu", etc...

Like
    0

Cảm ơn nhiều

Cài nhiều chương trình khiến máy chạy chậm tức là lúc đã vào Win và Win gọi các chương trình mặc định chạy lúc khởi động. Ý mình hỏi là từ cái chỗ mấy cái gạch chạy chạy đến chỗ màn hình Welcome?
    Từ lúc ấn nút start thì đáng lẽ với một máy bình thường thì ít ra cũng hiện thị thông tin phần cứng, còn đằng này nó chẳng hiển thị gì cả mà chỉ có màn hình tối đen với một dấu nháy cho đến khi hiện lên cái gạch "chạy chạy" của Win.
    Mình không hiểu chưa vào Win thì có cái chương trình hidden nào chạy ngoài được không nhỉ?
    Sau khi vào Win xong máy dùng rất ổn, nhanh xứng đáng với tốc độ Dual Intel. Mình kiểm tra thì thấy chẳng có gì không ổn trong BIOS, cái này có thể vượt quá tầm hiểu biết về BIOS của mình rồi, mong được chỉ dẫn!
    Cảm ơn nhiều!

Like
    0
    có thẻ do virus.
    mà nếu vẫn xài tôt thì chẳng có j phải lo cả.

Like
    0
    máy em cung có trường hợp thế này, khởi động khoảng 2-3 fut, có bữa 4 fut lun. po tay. Cấu hình :
    Main : D965GF
    CPU : Core 2 Dual 2.4hz
    Ram : 1GB
    Video card : 256mb
    HDD : 160GB
    -----------------
    không bit sao em cũng đã lược hết mí cái k cần thiết cho nó khởi động mà vẫn ì ạch..ai bít sử lý ju`m em !!!

Like
    0
    thử quét virus chưa bro...

Like
    0
    mình nghĩ cái này là do hiệu chỉnh phần cứng. Bạn xem lại đã tối ưu hóa hệ thống chưa, ví dụ như disable ổ a nếu không cần thiết, boot ổ cứng có hệ điều hành trước v v

Like
    0
    Lên cài đặt chương trình này AusLogics BoostSpeed dể kiện toàn Windows của bạn
    Chương trình cho phép tự động tinh chỉnh auto và nó làm từ a-->z .Tuy nhiên nếu bạn cảm thấy vẫn chưa hợp lí thì cho phép chỉnh tay bo
    Cần thiết hai vấn dề :
    Hạn chế tới mức tối thiểu các chương trình khởi động cùng Windows
    Vào Run gõ msconfig /ok tìm Startup xem danh sách các đầu mục cái nào không thường xuyên thì bỏ dấu kiểm dể không .Kết thúc ok khởi động lại
    Bỏ qua công đoạn khai Password
    bạn hãy vào start->run trong hộp thoại command gõ lệnh sau "control userpasswords2", bỏ dấu check "user must enter a username...", nhấn apply, ra bảng confirm, gõ username và password muốn vào trực tiếp

Like
    0
    Ổ cứng của bạn là loại nào? PATA hay SATA? Mấy cái? Có dùng chung ổ cũ không? Có gắn chung ổ PATA với ổ CD không? Nếu là ổ SATA cài hệ điều hành có cắm đúng vào cổng SATA1 không? Cần kiểm tra lại ổ cứng của bạn có bị bad không? Bạn dùng bộ nguồn nào? Ai cài hệ điều hành cho bạn? Hệ điều hành có được tối ưu chưa? theo tôi bạn nên dùng Tune Up ... Vài gợi ý cho bạn kiểm tra lại máy.

Trang 1 / 2 12 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết