Hiển thị kết quả từ 1 đến 7 / 7
    Like
    0

Kết nối CSDL quan mạng internet sử dụng server trung gian (Không phải mạng LAN)

Chào các Pro,

Mình đang thực hiện dự án và phát triển phần mềm ngôn ngữ C#, nhưng mình đang có một số vấn đề cần giải quyết mà vẫn chưa có giải pháp. Yêu cầu của mình như sau:

Phần mềm quản lý nhà thuốc ở các địa điểm khác nhau nhưng database được cài ở một nhà thuốc chính (Tất cả các nhà thuốc đều kết nối Internet). và các nhà thuốc khác sẽ được sử dụng Database từ một nhà thuốc chính.
    Vậy ai có giải pháp giải quyết vấn đề này mong được tư vấn giúp hoặc nếu sử dụng một server trung gian thì làm thế nào để kết nối được khi database đặt ở nhà thuốc chứ không phải là server trung gian.

Cảm ơn.
    Quote Quote

Like
    37
    Giải pháp phần mềm mình không biết, nhưng giải pháp mạng thì có, bạn dùng VPN site to site là được. Lúc này các máy tính ở các nhà thuốc khác nhau sẽ coi như đã nối mạng LAN với nhau.

Like
    0
    Bạn có 2 giải pháp:

1. Viết application connect trực tiep qua database online
    2. Viết application connect qua web service, sau đó web service sẽ connect qua database để tránh connection string trên máy user.

Mình sẽ giải thích thêm lợi và hạy của mỗi cách phía trên sau.

Like
    1
    Mình nghĩ giakien đang ưu tư về các vấn đề sau:
    1. Làm sao để các nhà thuốc con có thể kết nối đến database của nhà thuốc mẹ: cái này có thể giải quyết qua IP tĩnh hoặc dynamic dns được. Nghĩa là mình cần làm sao cho phần mềm chạy tại các nhà thuốc con kết nối đến nhà thuốc mẹ qua 1 địa chỉ ip cố định hoặc tên miền cố định. Cách đăng ký một Dynamic DNS miễn phí thì cho chi phí thấp, mình cài chương trình dynamic dns lên máy server ở nhà thuốc mẹ thì nó sẽ tự động cập nhật địa chỉ ip của nhà thuốc mẹ vào tên miền mình đã đăng ký --> không phải lo địa chỉ IP thay đổi mỗi khi hệ thống mạng ở nhà thuốc mẹ khởi động lại. Bên cạnh đó, nếu muốn hệ thống pro hơn thì bỏ chi phí nhiều hơn, đăng ký một tên miền có tính phí và đăng ký gói IP tĩnh của nhà cung cấp mạng (cái này chi phí hang năm hơi cao).

2. Nếu đã giải quyết được mục số 1, thì về giải pháp phần mềm mình nghĩ nên làm luôn dạng web. Như mình cấu hình một web server ở nhà thuốc mẹ, có tên miền là nhathuocme.dynamicdns.org (ví dụ mình đăng ký dns động). Cách này thì cũng tiện vì web và database đều tập trung tại nhà thuốc mẹ, mình muốn nâng cấp thì chỉ cần nâng cấp tại nhà thuốc mẹ. Còn tại các nhà thuốc con chỉ cần PC có trình duyêt web là OK. Từ các nhà thuốc con, mình mở trình duyệt web và gõ: http://nhathuocme.dynamicdns.org thì mình sẽ có giao diện web mình đã lập trình sẵn.
    3. Nếu giakiet không thích mô hình phần mềm dạng web thì viết phần mềm chạy trên máy tính bình thường, chỉ có phần kết nối là phải cho kết nối đến database từ xa thôi.

Like
    0
    Kiểu làm Client Server đây mà. Viết thế này chắc bác hiểu rồi.

Like
    0
    Vì vấn đề security, đừng bao giờ public DB ra internet. Hiện nay có rất nhiều zombies trên mạng chuyên đi dò public DB server để làm Brute-force attack. Test DB Server của cty mình hứng vài chục ngàn request hàng ngày từ nhiều IP Trung Quốc khi public DB ra ngoài làm test. Mặc dù account sa của SQL server đã bị lock nhưng vài chục ngàn request này slow down DB Server a lot.

Like
    2
    bạn dựng 1 cái api server để các client (desktop apps, mobile apps) sử dụng. sử dụng https và các giải pháp mã hóa, nén dữ liệu là có thể đảm bảo an toàn thông tin và hiệu năng. chúc bạn thành công

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết