Hiển thị kết quả từ 1 đến 2 / 2
    Like
    0

Cần chú ý ! [Cần giúp đỡ] Tìm giá trị lớn nhất sử dụng array hoặc array list; (mảng 1 chiều ) trong java

Chào anh chị em và các bạn trên diễn đàn, em mới tập làm quên với java.
    đối với bài quản lý sinh viên thì em viết bằng OOP rất dễ dàng
    nhưng đối với bài tìm giá trị lớn nhất này , ý tưởng của em là làm bài với 3 class :
    - 1 class So dùng để chứa phương thức set and get , sử dụng trong việc nhập phần tử của mảng
    - 1 class XuLySo dùng để Nhập và Tìm max
    - 1 class Main để chạy chương trình
    ở lớp thầy giáo dạy tụi em viết bỏ hết vô hàm main em đã làm được rồi, nhưng em muốn viết theo đúng chuẩn OOP , mong mọi người giúp em làm bài này theo OOP, điều đấy sẽ giúp em hiểu được thêm rất nhiều về java ạ.
    Em cám ơn !
    Quote Quote

Like
    1
    Gợi ý cho bạn về Object bạn muốn như sau:
    Class MyObject
    1. Object của bạn có một mảng để chứa dữ liệu số mà người dùng nhập vào
    2. Object của bạn có các method sau:
    + Method Nhập phần tử: cho phép người dùng nhập không hạn chế các số vào, mỗi số nhập vào bạn sẽ chứa vào mảng
    + Method Xem phần tử thứ i: cho phép người dùng nhập vào một số thứ tự nào đó và xuất ra phần tử đó
    + Method Lấy giá trị Max: dùng các hàm hoặc vòng lặp để xử lý mảng số, đưa ra số lớn nhất
    + Method Lấy giá trị Min: cũng như trên nhưng cho số nhỏ nhất.
    Nếu đủ khả năng, bạn có thể viết giao diện cho class của mình (tạo các ô nhập cho phần tử, thêm hoặc bớt phần tử, các nút để nhập, để lấy max, lấy min, xem giá trị phần tử...)

Class Main: bạn tham chiếu đến class MyObject vừa tạo ở trên. Nếu bạn đã viết giao diện cho class thì không cần làm gì thêm nhiều. Nếu chưa viết giao diện thì trong class Main bạn sẽ viết giao diện rồi gọi các Methods của class để thực hiện.

Tags for this Thread

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết