Trang 4 / 5 FirstFirst 12345 LastLast
Hiển thị kết quả từ 31 đến 40 / 48
    Like
    0
    Thích hay ko thích gì cũng phải học, học trước hay học sau gì cũng phải học vì đây là môn bắt buôc đối với khoa CNTT bậc ĐH và là một trong 3 môn thi tuyển đầu vào bậc Cao học (LTDT & TRR).

Biết hay chưa biết lập trình gì cũng có thể học đc TRR.

Like
    0
    Quote Được gửi bởi zmt264 View Post
    Pascal là tớ tự học năm lớp 7 bằng cách đọc quyển sách của Mr Quách Tuấn Ngọc. Cả năm thực hành được khoảng 3h, hồi đó PC là 1 thứ vô cùng xa xỉ và khó tiếp cận, cho đến tận khi tớ ĐH năm thứ 2 cũng thế, đâu có thuận lợi ngồi Net 24/24 như các bạn (và tớ) bây giờ. Trước khi học Pascal tớ đã đọc sách về Graph (thậm chí cả sách về Topo, tập hợp nữa ), như thế có thể nói là học TRR trước khi học Lập trình rồi

Toán Rời Rạc là tớ tự học năm lớp 10. Tớ cũng học Chuyên, nhưng là Chuyên Lý cơ, Tin là tay trái, có điều chắc nó thành cái nghiệp rồi .

Hồi đó code trên giấy và debug bằng trí tưởng tượng thôi , nhưng dẫu sao vẫn tốt chán so với thời lập trình bằng bìa đục lỗ nhỉ
    Nếu tính như zmt264 thì tôi học về tập hợp từ năm lớp 1 (chương trình thực nghiệm, SGK do GS Hồ Ngọc Đại biên soạn), phép đếm vào năm lớp 3, graph vào năm lớp 4 và đại số logic ở lớp 5 nhưng những cái đó ko phải là TRR ứng dụng trong Tin học. Khi đó, nó được dạy và học theo đúng nghĩa là 1 môn Toán. Còn khi học TRR ở lớp 10 và ĐH thì TRR lại được dạy như là một môn lý thuyết với các thuật toán phục vụ cho việc lập trình, mà đã là thuật toán thì bao giờ cũng đi kèm với tính độ phức tạp, cải tiến (hay cải biên nhỉ ) và áp dụng vào bài toán cụ thể

Like
    105
    Quote Được gửi bởi jiSh@n View Post
    Nếu tính như zmt264 thì tôi học về tập hợp từ năm lớp 1 (chương trình thực nghiệm, SGK do GS Hồ Ngọc Đại biên soạn), phép đếm vào năm lớp 3, graph vào năm lớp 4 và đại số logic ở lớp 5 nhưng những cái đó ko phải là TRR ứng dụng trong Tin học. Khi đó, nó được dạy và học theo đúng nghĩa là 1 môn Toán. Còn khi học TRR ở lớp 10 và ĐH thì TRR lại được dạy như là một môn lý thuyết với các thuật toán phục vụ cho việc lập trình, mà đã là thuật toán thì bao giờ cũng đi kèm với tính độ phức tạp, cải tiến (hay cải biên nhỉ ) và áp dụng vào bài toán cụ thể
    Uh, mà thôi không ôn nghèo kể khổ nữa . Future is ahead.
    Thông tin + clip: http://youtube.com/hoctudau

Like
    0
    Giúp bạn này làm sơ vây nào:
    +Bạn học toán rời rạc vào năm thứ mấy?
    Không nhớ nữa. Lớp 10 đã bắt đầu lập trình rồi. Học pascal và C ( hồi đó đam mê thì học thui)
    Chính thức được học toán rời rạc: tự học năm 1,
    +Trước khi học toán rời rạc bạn đã được học về lập trình chưa(Căn bản như pascal hay C..)?
    PASCAL, C/C++
    +Giáo trình chính của trường các bạn là gì.?
    Ko nhớ rùi
    +Làm thế nào để học tốt toán rời rạc?
    Học đi đôi với hành, Hành đi đôi với Tỏi
    +Bạn học chỉ trên lý thuyết hay thực hành luôn trên các chương trình lập trình?
    Thực hành. Tìm xem trong thực tế có cái gì liên quan tới cái vừa học (vừa đọc) không để apply code.
    +Kinh nghiệm học của các bạn?
    Học là chính, Hành là chủ yếu
    Mình học BK và Aptech.

Like
    0
    Một ít lý thuyết đồ thị học từ năm lớp 11. Học quy củ trên đại học học từ năm thứ 2.

+Trước khi học toán rời rạc bạn đã được học về lập trình chưa(Căn bản như pascal hay C..)?
    Đã Pascal, C.

Cấp 3 đọc lý thuyết đồ thị trong quyển lập trình nâng cao = Pascal với cấu trúc dữ liệu, dịch giả: Lê Minh Trung. Đại học thì ông giáo tự biên tự diễn. Quyển tớ học ở nhà là Toán rời rạc của thầy Nghĩa + thầy Thành, quyển này ko có NN hình thức& máy trừu tượng nên phần này rất ngu .

Cày bừa cuốc xới - chấc vậy

Đọc lý thuyết trước. Thử thuật toán = viết code rồi trace trace...

Lý thuyết: cái gì hiểu đc thì hiểu cái gì ko hiểu đc thì cố nhớ sau này nghiệm dần
    Bài tập: Tự đề ra những bài tập ứng dụng nho nhỏ, làm có hứng mà nhớ rất dai.

+Kết quả của bạn? (Bổ xung): Học phần TRR: 7 điểm (

Like
    0
    toàn nói linh tinh cả! Nhìn chung thì không dám chê nhưng thấy các bài viết đều nhàm quá! Giáo trình toán RR tiêu chuẩn quốc gia là do PGS.TS Đỗ Đức Giáo viết ra. Nó được viết ra lâu rồi trước khi thành lập trường ĐH Công Nghệ-ĐH QGHN được thành lập do viện trưởng viện Công Nghệ VN đứng ra thành lập và làm hiệu trưởng đầu tiên của trường.
    Lưu ý: ĐH Công Nghệ là trường đầu tiên của VN được đào tạo theo tiêu chuẩn Quốc Tế!

Like
    0
    nếu ai quan tâm về CNTT thì đều biết đến thầy Hiệu (Viện trưởng viện CNTT) la hiệu trưởng đầu tiên của trường ĐH Công Nghệ (nay do thầy Đức làm) đã kiến lập ra. Thân ái!

Like
    0
    Quote Được gửi bởi ngocquang19877 View Post
    - Toán rời rạc có khá nhiều topic, tôi thì không đủ sức hiểu sâu và chi tiết toàn bộ, nhưng 1 cách generally thì ok. Tôi tự học vào lúc học lớp 12 và khi học Aptech

- Đã lập trình C được 1.5 năm, trước đó có nghiên cứu nhiều về structure and algorithm.

- dùng giáo trình tự học "toán học rời rạc ứng dụng trong tin học"

- Chưa bao giờ học tốt nên cũng không biết trả lời làm sao

- không thực hàng thì làm sao hiểu được nhỉ?

- kiên trì và nhẫn nại

Có gì e-mail cho tôi kết quả bạn thu thập được nhé .
    Cuốn "toán học rời rạc ứng dụng trong tin học" này thì mình mới xem vài ngày,cách giảng giải và cho ví dụ rất hay.Đọc cái này chắc sẽ giúp mình hiểu sâu thêm về algorithm, vì mình rất dốt cái này,mà mỗi lần học là không thể nào tiếp thu được.

Nhà xuất bản giáo dục mới mua bản quyền cuốn này, mới in lại to đẹp hơn cuốn cũ ( in xấu mà cùi bắp).Giá 166k tại nhà sách Nguyễn Thị Minh Khai.

Like
    0
    Quote Được gửi bởi runsystem View Post
    Mình cũng đã và đang học toán RR. mình đưa ra một số các tài liệu, sách tham khảo để bà con mình tìm đọc. đây là những tài liệu mà các Thầy dạy mình cung cấp ( toàn các thầy pro, đầu ít tóc do nghiên cứu toán RR, khó quá nên bứt tóc suy nghĩ).

[1]. Toán RR ứng dụng trong tin học ( dịch từ MC Graw - Hill Discrete Mathematics its Applications, 1984) NXB Khoa học và kỹ thuật, Hà noi, 2000
    [2]. Toán rời rạc cho các nhà khoa học máy tính (Tài liệu dịch từ: Discrete Mathematics for Computer Scientits). Khoa CNTT - Trường ĐHKH Tự Nhiên ( ĐHQGHN, 1998).
    [3]. Nguyễn Hữu Anh. Toán RR . Nhà XB Giáo Dục, Hà Nội, 1999.
    [4]. Đặng Huy Ruận. Lý thuyết Đồ thị ứng dụng. NXB khoa học và kỹ thuật, hà nội 2000.
    [5]. Đỗ Đức Giáo, Đặng Huy Ruận. lý thuyết Ngôn ngữ hình thức và ôtômat. NXB ĐHQG, Hà Nội, 2002.
    [6]. Đỗ Đức Giáo. Toán RR , NXB Đại Học Quốc Gia, Hà Nội, 2004.
    [7]. ...
    [8]. ...

Nói chung sách dành cho tin học tương đối đắt, hiện tại mình đang có quyển bài tập về các phần.
    1) Ngôn ngữ hình thức, văn phạm và otomat.
    2) Đồ thị và ứng dụng.
    3) Logic và ứng dụng.

ai cần thì alo cho mình mình cho mượn photo.( mình cũng đi mượn photo lại)
    khá là hay và có nhiều bài tập. Hoặc tìm mua sách trên thị trường
    Alo sao bác không cho số đt đi! Hj`, em tìm .... khắp cả trần gian mà chả thấy cuốn bài tập nào hết, nếu bác cho mượn photo thì tốt quá rồi! xin cảm ơn!

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Quote Được gửi bởi n3wbie View Post
    Cuốn "toán học rời rạc ứng dụng trong tin học" này thì mình mới xem vài ngày,cách giảng giải và cho ví dụ rất hay.Đọc cái này chắc sẽ giúp mình hiểu sâu thêm về algorithm, vì mình rất dốt cái này,mà mỗi lần học là không thể nào tiếp thu được.

Nhà xuất bản giáo dục mới mua bản quyền cuốn này, mới in lại to đẹp hơn cuốn cũ ( in xấu mà cùi bắp).Giá 166k tại nhà sách Nguyễn Thị Minh Khai.
    Em học trường ĐH Thủy Lợi(cs HCM) mà đang bất mãn quá trời, dạy thì dạy giáo trình đó đó(166k) mà bác biết dạy trong vòng bao lâu không? ...4 tuần, trong khi đó bọn cơ sở Hà Nội tụi nó được học tận 5 tháng! Thật là bất công mà!
    PS: Jo` chưa bik j` hết đã sắp thi đây! Ôm cả đống lý thuyết có học tiết bài tập nào đấu!
    Được sửa bởi ithuyloi lúc 19:29 ngày 08-01-2009 Reason: Bổ sung bài viết

Like
    105
    Quote Được gửi bởi jiSh@n View Post
    Đào mồ đê

Hồi đó (lớp 8) tôi thực sự là đọc 1 quyển sách chuyên sâu về Graph (của anh trai đang học ĐH)

Sách FPTU dạy có phải quyển này thì phải:
    Thông tin + clip: http://youtube.com/hoctudau

Trang 4 / 5 FirstFirst 12345 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết