Hiển thị kết quả từ 1 đến 9 / 9
    Like
    0

Phương pháp không cho nhân viên tự ý lắp bộ wifi???

Mình phát hiện trông công ty mình có người mang bộ phát wifi đến cty nhưng không biết họ lắp ở đâu.
    Mình muốn chặn nó nhưng không biết làm như thế nào.

Mình đang chạy 1 con Draytek 2910.

Bác nào biết vụ này giúp mình với.

Tks!
    Quote Quote

Like
    283
    bạn kiếm cái MAC address của cục wifi rồi filter nó, chặn theo MAC address.

Like
    0
    Họ mang wifi ở nhà đến mình làm sao biết MAC của nó.

Like
    5
    Bác nói mình không hiểu gì luôn? "mang wifi ở nhà tới" là sao? Wifi là gì mà có thể "mang" đi được?

Còn nếu muốn người ta không tự tiện cắm "access point" vào trong hệ thống mạng của mình thì đơn giản thôi mà, bác cứ giả bộ access vào cái access point đó rồi xem MAC của nó, sau đó config trong router/firewall/modem chặn MAC đó là xong.

Like
    0
    Ý mình là họ mang cái bộ phát wifi ở nhà đến cty cắm vào 1 đầu LAN trong cty, họ đã cấu hình sẵn ở nhà rồi (Disable DHCP) nên mình không access vào nó để xem MAC dc.

Like
    0
    Bác tư vấn luôn ở đây để anh em vào tham khảo luôn đi bác.

Like
    34
    Công ty bạn có bao nhiêu phòng ban? Mỗi phòng ban có bao nhiêu người? Trải dài trên tòa nhà diện tích bao nhiêu? Có một cục Wifi lạ được gắn mà không tìm ra thì chứng tỏ chính sách bảo mật của công ty là một mớ TÀO LAO MÍA LAU.

Cách nhanh nhất để tìm ra cục Wifi là xem lại quy định về bảo mật thông tin và/ hoặc sử dụng trang thiết bị, dụng cụ lao động của công ty, nội quy công ty. Sau khi xem xong, nếu việc mang cục Access Point (cục Wifi của bạn) vào là vi phạm quy định cty => bảo sếp gửi email cho mọi người, nhấn mạnh vào việc nhân viên nào nhỡ mang cục đó vào thì tự ý tháo gỡ mang về nếu không muốn mất việc. Sau 3 ngày nếu mọi chuyện không thay đổi sẽ tổ chức điều tra và đuổi việc để tránh tạo tiền lệ nguy hiểm.
    "bất khả tri"

8. Thành viên Like bài viết này:

Like
    283
    giả sử trong cty bạn chỉ có máy PC, máy in, và số lượng máy bạn có thể đếm được, vậy thì vô con router, con nào có nhiệm vụ cấp DHCP, nó sẽ có bảng ARP, trong đó có ghi lại MAC nào cấp cho IP nào. Lấy cái MAC address của từng cái đem tra trên google, 1 MAC address sẽ có dạng AA:BB:CC:XX:XX:XX, trong đó chỉ cần quan tâm tới AA:BB:CC, thông thường nó sẽ là tên của nhà sản xuất card mạng, ví dụ intel được cấp 1 định danh MAC aacc, Realtek được cấp 1 định danh MAC aaca, từ đó bạn có thể tìm ra MAC nào là của cục wifi AP họ đem vô.

Like
    2,418
    Quote Được gửi bởi superthin View Post
    Công ty bạn có bao nhiêu phòng ban? Mỗi phòng ban có bao nhiêu người? Trải dài trên tòa nhà diện tích bao nhiêu? Có một cục Wifi lạ được gắn mà không tìm ra thì chứng tỏ chính sách bảo mật của công ty là một mớ TÀO LAO MÍA LAU.

Cách nhanh nhất để tìm ra cục Wifi là xem lại quy định về bảo mật thông tin và/ hoặc sử dụng trang thiết bị, dụng cụ lao động của công ty, nội quy công ty. Sau khi xem xong, nếu việc mang cục Access Point (cục Wifi của bạn) vào là vi phạm quy định cty => bảo sếp gửi email cho mọi người, nhấn mạnh vào việc nhân viên nào nhỡ mang cục đó vào thì tự ý tháo gỡ mang về nếu không muốn mất việc. Sau 3 ngày nếu mọi chuyện không thay đổi sẽ tổ chức điều tra và đuổi việc để tránh tạo tiền lệ nguy hiểm.
    Đuổi việc và dù có làm đến ngày 30 cuối tháng vẫn không có lương của tháng đó, do vi phạm chính sách an ninh bảo mật của công ty. Nhưng muốn hù kiểu này công ty phải công bố chính sách bảo mật thông tin, và trong thỏa ước lao động tập thể có quy định kiểu kỷ luật này, chứ nếu không chuẩn bị trước đuổi nó, nó đi thưa là hầu chết luôn à.
    Đường dài ngút ngàn chỉ một trận cười vang vang ....

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết