Trang 1 / 3 123 LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 26
    Like
    20

Hãy vào trả lời câu hỏi: Tai sao STARTUP của Việt Nam không thể lớn mạnh?

Hãy dành một dòng để viết về những lý do mà bạn nghĩ vì nó mà startup của VN không thể lớn mạnh và một dòng khác viết về giải pháp trong mơ - Nếu các startup của việt nam làm được những điều gì hay họ như thế nào hay ... thì họ sẽ thành công.

Startup Vietnam không thể lớn mạnh vì ....

Nếu startup việt nam làm được những điều này thì sẽ thành công...

dzung.k
    Được sửa bởi dzung.k lúc 20:58 ngày 15-03-2015
    Quote Quote

Like
    52
    Một dòng thì không đủ, nhưng nếu chỉ liệt kê ý chính thì có mấy dòng sau:

Các lý do không thể lớn mạnh:
    1) Có ý tưởng nhưng hành động và sự nỗ lực đi đến cùng chưa đủ
    2) Thị trường VN quá khắc nghiệt, startup gặp khó khăn thì định hướng người dùng.
    2) Khó tìm được co-founder thực sự
    3) Thiếu các nhà đầu tư, quỹ mạo hiểm, vốn cộng đồng... Hiện tại các nhà đầu tư và quỹ mạo hiểm dường như ưu ái các công ty đã có tên tuổi hơn là các start-up.

Về giải pháp, các startup nên kiên trì... Thị trường CNTT VN không dễ hấp thụ ngay các ý tưởng đã rất thành công ở Mỹ (thí dụ: groupon, sharing economy...) vì cần có thời gian. Nhất nghệ tinh, nhất thân vinh. Làm nghề gì cũng cần phải chờ thời cơ chín muồi thì mới mong thành công.

Đôi điều chia sẻ của mình, có gì các bạn góp ý thêm.

- - - Updated - - -

Có thể tham khảo thêm bài viết này: http://ictnews.vn/khoi-nghiep/infographic-18-sai-lam-dan-den-that-bai-cua-startup-122886.ict
    Ngân Kế (www.NganKe.com): Smart personal finance

Like
    11
    Chào smartweb,
    Chuẩn men.
    Năm 2014, mình bỏ công việc 20tr/tháng, cơ hội phát triển quá tốt. v.v. Giờ khởi nghiệp, theo đuổi đem mê của mình, và trong mắt nhiều người mình có cái gì đó gàn giở, nhưng mình sống theo đam mê, và cũng đã đạt được những kết quả nhất định. Mình rất hạnh phúc vì mình đã kiên trì, sống khác, làm khác và kiên quyết bảo vệ quan điểm của mình cho ý tưởng mà mình đặt ra.

Khởi nghiệp rồi, mình hiểu rằng điều quan trọng 1 đối với 1 người khởi nghiệp (ngoài ý tưởng) là (i) phải sống và theo đuổi đam mê; tiền mà doanh nghiệp trả cho mình có thể cao, nhưng mình sẽ không thể đặt vào vị trí của 1 người entrepreneur được nếu như bạn không độc lập; (ii) tính trung thực, chân thật - integrity là rất quan trọng, bạn cứ cho đi, cho đi rồi 1 ngày khách hàng sẽ tìm đến bạn; (iii) thay đổi được nhận thức của khách hàng và định vị khách hàng là 1 việc rất quan trọng. Hãy từ bỏ những thói quen cũ, hãy từ bỏ những định kiến, chứng tỏ năng lực của mình. Làm hôm nay không được thì làm mãi, làm nữa, làm cách khác để cho nó được.

Nói chung, mình rất hạnh phúc vì đã khởi nghiệp, và cũng rất may mắn khi đã khởi nghiệp đúng theo con đường, khả năng của mình.

Chúc các bạn cũng tìm được đúng điều mình muốn & đam mê.

Hùng.

p/s: đừng phân biệt làm thuê và làm chủ. Làm thuê - mình làm cho 1 người (hoặc vài người), và được trả lương; Làm chủ - mình phải làm thuê cho nhiều người (khách hàng), ai cũng là đi phục vụ người khác thôi. Có điều mỗi mối quan hệ, mỗi vị trí có 1 đặc thù riêng, không có cái nào là sang hèn, hay hay không hay. Điều quan trọng là mình phải biết mình thực sự muốn gì, giỏi về điều gì.

4. 2 thành viên Like bài viết này:

Like
    34
    Theo mình để startup thành công phải hội đủ các yếu tố sau:
    - phân tích thị trường tốt
    - lên kế hoạch dự án tốt
    - triển khai và quản lý dự án tốt, chi phí thấp nhất có thể
    - kiên trì mục tiêu đến cùng.

bỏ 1 trong 4 yếu tố đó đều thất bại thảm hại

6. 2 thành viên Like bài viết này:

Like
    5
    Tôi đã gặp những bạn ý tưởng quá nhiều nhưng đầu tư quá ít
    Và khi bước ra kinh doanh khởi nghiệp không lấy chữ tín làm đầu nên thất bại.
    Không có chữ "tín" tức là không tôn trọng mình và không tôn trọng mọi người. Chỉ lo có tiền nhanh bằng mọi cách, bất chấp..>> thất bại là cái đương nhiên
    Giải pháp là hãy làm những điểu trên ngược lại bên trên.

91/56 Pham Van Chieu, Go Vap District, HCMC
    Like
    3
    Startup Vietnam không thể lớn mạnh vì xuất phát điểm của Việt Nam còn thấp so với thế giới. Vì vậy nên mọi người đừng nản là Việt Nam chưa có nhiều hỗ trợ. Nếu chúng ta phát triển cộng đồng start up bằng việc mỗi start up nhỏ thành công, thì dần dần sẽ tạo nên một cộng đồng lớn.

Nếu startup việt nam làm được những điều này thì sẽ thành công
    Theo mình nghĩ là:
    + Kiên định
    + Nhân lực tốt
    + Tài chính tốt
    + Kiên định

Like
    11
    Chào labonline, googlebush,

Mình thấy googlebush đã nói đúng, labonline càng chuẩn hơn. Cái gì cũng phải có đam mê, tính trung thực (thiện tâm - integrity), sau đó mới đến việc lên kế hoạch, chuẩn bị và diễn tập kế hoạch kinh doanh (tự đưa mình vào thế giới kinh doanh/khởi nghiệp trước khi chính thức bắt đầu),sau đó triển khai và kiên định theo những mục tiêu kinh doanh đã định. Nhất định sẽ thành công.

Hi dzung.k,
    Mình có thể chỉnh tiêu đề từ "Tại sao Startup của Việt Nam KHÔNG thể lớn mạnh" thành Tại sao Startup của Việt Nam CHƯA thể lớn mạnh không?

Về đề tài này, mình thấy:
    Startup Việt Nam chưa thể lớn mạnh vì "tầm nhìn ngắn hạn" của người startup. Chưa thực sự nhình thấy, hoặc quyết tâm theo đuổi, áp dụng nguyên tắc "muốn ăn quả ngày hôm nay thì phải gieo hạt cách đây 20 năm".

Nếu Startup Việt Nam mở rộng lòng mình ra, không chịu gò bó bởi những quy tắc tưởng chừng như "đương nhiên phù hợp - đúng" và tự tin theo đuổi đam mê, hoài bão của mình. Các trở lực khác như thiếu vốn, thiếu kinh nghiệm, hạn chế về việc kết nối với bạn bè/người đỡ đầu v.v. Chỉ như là những động lực để thúc đẩy mạnh hơn đam mê, thúc đẩy đam mê và biến đam mê thành hiện thực.

Cảm ơn.
    Hùng.

Like
    20
    Cảm ơn mọi người đã quan tâm - Những gì mình sắp viết dưới đây là những gì mình cóp nhặt được trên mạng trong quá trình tìm hiểu những kiến thức chung để chuẩn bị cho startup sắp tới của mình. Xin được chia sẻ lại với mọi người. Theo đó thì, STARTUP Việt Nam không lớn mạnh được vì thiếu một số điểm sau:

- Thiếu những kinh nghiệm chung chung: Chủ yếu các founder đều khá trẻ 20-30 dẫn đến những thiếu sót/lỗ hổng trong chiến lược và thực thi.

- Thiếu hệ thống hỗ trợ: Hệ thống/cộng đồng hỗ trợ tại VN cho những startup là quá quá sơ khai. Startup không có những người hướng dẫn có kinh nghiệm vì vậy rất khó để startup đi qua được những khó khăn và mở rộng. FB được MARK làm ở trường DH - ở đó Mark đã được giúp đỡ rất nhiều và không phải lo về quản trị, quản lý, tài chính ... Còn ở VN rất khó để có thể tìm được những người quản lý có kinh nghiệm. Nếu có tìm được thì gần như chắc chắn là họ cũng không làm viêc với startup.

- Thị trường yếu: GDP mới chi ở mức $2k - và những nơi chi tiêu nhiều chỉ tập trung ở hai TP lớn là HN và HCM. Để làm được cái gì đó lớn mạnh thì cũng cần có 1 thị trường đủ lớn cho tất cả mọi người.

- Một số khác: Thiếu văn hóa kinh doanh & đầu tư, thiếu nhân lực(*chất lượng cao) - giáo dục chưa thỏa đáng- nhiều sinh viên than phiền những giờ học "lý thuyết suông" chỉ tập chung vào giới thiệu kiến thức, mà không đào tạo kỹ năng. Để rồi, Cử nhân ĐH đi làm xe ôm & thợ phụ hồ hoặc Tốt nghiệp ĐH tài chính loại ưu về nhà quản lý cửa hàng tạp hóa cho mẹ - chuyện nghe như đùa, nhưng không thấy vui mà thật chua xót.

- Thiếu niềm tin và Sợ thất bại. - Vì thiếu nhiều cái nên chúng ta không có đủ niềm tin, vì thiếu niềm tin và phải có trách nghiệm với gia đình vợ con nên chúng ta sợ thất bại - vì sợ thất bại nên chúng ta không dám làm. Vì không dám làm...thì sẽ không thể lớn mạnh được.

dzung.k

Like
    11
    Chào dzung.k,

Vote: 100.
    Dzung.k đọc thêm cuốn sách "Thế Lưỡng Nan Của Các Nhà Sáng Lập Doanh Nghiệp" do Noam Wasserman viết, ngoài những rủi ro/cạm bẫy mà Ông đã dành thời gian nghiên cứu 10 năm ra, thì độ tuổi sáng lập doanh nghiệp ở Mỹ (và các nước khác) cũng khác Việt Nam. Độ tuổi trung bình chiếm phấn chủ yếu khi khởi nghiệp của họ trễ hơn của chúng ta. Trong cuốn sách này, ông cũng chỉ ra những ưu, nhược của độ tuổi khi khởi nghiệp.

Mình làm việc với người Tây, càng thấy họ già mình càng thấy kính trọng (và nể phục), bởi vì kiến thức uyên thâm, sự chín chắn và kỹ càng trong các công việc, các quyết định. Nhiều trường hợp họ đã 70 tuổi, mà mình làm không khỏe bằng họ. Lấy gì để startup Việt Nam giỏi được phải không?

Thứ hai, về thị trường. Nếu bạn nào đã từng đi phượt, hoặc lái xe từ Tp. HCM ra Bắc (mình đi đến Thanh Hóa quê mình) thì mới thấm thía hết được ý của bạn dzung.k. Làng quê của chúng ta quá nghèo, nghèo sơ xác, nghèo mà mình cứ tưởng mình giầu. Sau 10 năm rời xa quê hương, mình trở về quê, và nhận thấy mọi thứ vẫn trở nên quá nghèo. Chỉ có lũy tre, cây đa, giếng nước là mất đi, thay bằng đường liên thôn, liên xã đã được đổ bê tông. Nhưng kinh tế thì rất èo ọt. Các Bạn thử điểm lại xem, làng quê của chúng ta, còn được mấy làng quê có cái "nghề" để vươn lên?!, nông nghiệp chết, thủ công mỹ nghệ chết, v.v. Do vậy, lấy đâu ra thị trường để chúng ta ngồi đây để bán cho họ nếu không phải là thành phố?!. Mình cung cấp dịch vụ soạn thảo, quản lý hợp đồng cho khách hàng, điều mà mình thường xuyên nhận được là "đọc hợp đồng mà bại/hại não quá". "hợp đồng sao dài quá vậy", hoặc đại ý là vậy. Thành ra, nhiều khi càng ra sức soạn thảo, điều chỉnh, càng không đáp ứng được kỳ vọng của khách hàng về 1 hợp đồng simple & short. ^_^.

Mình thích 1 cái đoạn cuối của dzung.k, nó cứ như 1 vòng luẩn quẩn vậy. Do vậy, mỗi người tham gia diễn đàn nên cắt cái vòng đó bằng chính niềm tin, đam mê của mình. Mình advise các bạn 1 câu bằng tiếng Anh mà có thể giúp mọi người có thêm động lực. "Every accomplishment starts with the decision to try". Bạn phải thử, bạn phải dám dấn thân, có niềm tin, hoặc ít nhất là bước đi, (dù có bị ngã) thì bạn mới tới đích được.

Chúc cả nhà ngày mới vui vẻ. Cảm ơn dzung.k nhé.

Hùng.

12. 2 thành viên Like bài viết này:

Like
    20
    Cảm ơn anh Hùng về thông tin sách nhất định mình sẽ tìm đọc.

Câu yêu thích của Dũng là: "A journey of a thousand miles begins with a single step" - Lao Tzu.

dzung.k

14. 2 thành viên Like bài viết này:

Trang 1 / 3 123 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết