Trang 5 / 5 FirstFirst ... 2345
Hiển thị kết quả từ 41 đến 45 / 45
    Like
    0
    Làm nhà nước 10 năm, mới bỏ việc 6 tháng, đọc một mớ sách về làm giàu, có vài ý tưởng tưởng hay ho hóa ra trên mạng đầy rẫy, mở 1 hàng phở sau 3 tháng đi toi mất 40 củ tiền nhà, csvc...haiz giờ vẫn mày mò với một mớ sách về làm giàu, khởi nghiệp, lúc này thì con thì đang khóc bên cạnh, vợ thì càu nhằu sao anh mua lắm sách thế, tiền mua sữa cho con thì hết...chắc lại kiếp làm thuê đến chết mất

Gửi từ IM-A840S của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk 2

2. Thành viên Like bài viết này:

Like
    11
    Chào Anh Dũng,

Cảm ơn Anh đã tin tưởng. Mình thấy Anh nói đang theo học 1 khóa từ harvard/hay 1 người có kinh nghiệm từ harvard (is it), nên mình cũng không dám nói nhiều hơn. Chỉ mong nhắn Anh 1 đôi điều thôi:
    1) Đừng làm cái gì mà ở mình, đâu đâu cũng có, đâu đâu cũng èo ọt, startup không ra startup, business không ra business; toàn là tiệm tạp hóa, bán dầu gội đầu, bán nước ngọt, toàn là sửa xe, toàn là cầm đồ, toàn là quán ăn, cơm, phở, mọc lên san sát. Mình thực sự buồn, buồn khi đi dọc tất cả các dãy phố, các con đường, cũng chỉ nhiêu đó những cái mà các bác ở trên vẫn gọi là "đổi mới", là "thành tựu", v.v.

2) Đừng làm tay sai cho nước ngoài để bán sản phẩm cho họ nữa. Có quá nhiều người, vui, hạnh phúc và thấy hãnh diện vì mình là "đại diện", "đại lý" độc quyền của 1 hãng, 1 sãn phẩm của nước ngoài. (chủ yếu là các vấn đề về kỹ thuật, máy móc).

3) Hãy cố gắng hun đúc đứa con tinh thần của nhóm thật chu đáo, thật kỹ càng. Lúc nào cũng nghĩ về nó, lúc nào cũng sống và đam mê vì nó. Nếu có không thành công lúc đó, nó sẽ mở cho nhóm của anh một hoặc một vài cơ hội khác, đứa con tinh thần khác, và lần đó thì anh sẽ có được thành công. Đừng từ bỏ (dừng lại - giveup) khi anh đã theo đuổi đam mê của mình.

Chào các bạn,
    Cho mình xin lỗi vì các mục 1, 2 ở trên chắc chắn sẽ đụng chạm tới rất nhiều người, hẳn rất nhiều bạn ức chế, và muốn cho mình rất nhiều đá. Mình hoàn toàn không có ý nói những việc đó là xấu, là không nên làm đâu. Thực sự là vậy. Mình học luật, nên mình có góc nhìn của người học luật, và tất cả những điều 1, 2 ở trên là mình đang nói về xã hội này, về các bác ấy. Mình đang nói về một lối tư tưởng sai lầm, sai lầm ngay từ khi đổi mới, coi kinh tế nhà nước là chủ đạo (nên giờ, họ khai thác hết than, hết tài nguyên của đất nước, thậm chí khai thác hết cả đường ra xe lửa mà vẫn không có tiền để tu sửa đường ray); sai lầm ngay từ khi cố bám víu vào 4 chữ, xã hội chủ nghĩa (ngay cả thằng tq cũng vẫn dùng chữ cộng hòa nhân dân mà); sai lầm ngay từ những câu nói cửa miệng như "sống và làm việc theo hiến pháp và phát luật", "pháp luật thượng tôn", "nhà nước pháp quyền xã hội chủ nghĩa", v.v. mà tại sao lại không phải là sống và làm việc tự do, không vi phạm điều cấm của pháp luật?!.

Hẳn những người vào forum này cũng thấy rõ, có đất nước nào, có dân tộc nào mà (i) việc bầu cử lại đạt tỷ lệ 100% (hoặc sấp sĩ) tỷ lệ cử tri đi bầu, và tỷ lệ trúng cử cũng gần cỡ đó?!!; rồi (ii) có bạn nào biết mình cầm lá phiếu đó là bầu cho ai không?!!; và (iii) có ai trong số những người mà các bạn thấy được đưa ra để dân bầu, có cái gọi là "cương lĩnh, chương trình làm việc", không?!!. Có bạn nào thấy cái gì đó tạm gọi là "giống giống" với thế giới không?!, hay chúng ta lạ hoắc lạ hơ, hay chúng ta đang cố xu nịnh chúng ta?!

Chính lối sống, kiểu chế độ, và tình trạng chính trị của chúng ta đang ngày càng bòn rút, bóp chết, và làm héo mòn những ý tưởng kinh doanh, đang làm yếu đi chúng ta. Do vậy, chúng ta cũng chẳng còn cách nào khác là phải mưu sinh qua ngày, là phải làm những việc đó. Mình hiểu điều đó, nên mình cũng rất mong các bạn hiểu rằng mình không ám chỉ các bạn xấu, các bạn kém, các bạn không giỏi, mình chỉ nói rằng, chúng ta đều là sản phẩm lay lắc của tình trạng hiện tại, nên hãy cố gắng độc lập, tự chủ và tự tin vào bản thân để có thể có 1 thế hệ Việt Nam biết làm giầu, biết nghĩ, biết kinh doanh nhé.

Cho mình out khỏi chủ đề cũng như khỏi diễn đàn từ ngày hôm nay. Nếu không, mình lại có giấy triệu tập ngay. Luật sư mà, .

Chúc các bạn đoàn kết và thành công.

4. Thành viên Like bài viết này:

Like
    20
    Dear anh Hùng,

Lần đầu Dũng thảo luận trên diễn đàn về suy nghĩ và một chút kiến thức ít ỏi đã học được trong thời gian qua - thật vui và măy mắn khi qua một vài trao đổi ít ỏi mình thấy anh Hùng có like-minded với mình trong một số vấn đề - Thực sự điều này rất quý với Dũng trong lúc này vì nó làm Dũng tự tin hơn vào những gì mình đang học đang làm và đang theo!

Cảm ơn anh! Chúc anh luôn mạnh khỏe nhé!

PS: Startup của Dũng không thuộc nhóm 1,2 mà anh mô tả và Dũng sẽ lưu lại comment này của anh vào mail để sau này có dịp xem lại!

Like
    52
    Quote Được gửi bởi Khucxake View Post
    Muốn khởi nghiệp cũng không khó. Các bạn cứ làm từ nhỏ đến lớn. Có nhiêu làm nhiêu, từ từ thị trường và môi trường sẽ cho ta những điều chỉnh phù hợp. Đừng quá cả nghĩ mà mất đi cơ hội.
    Mình rất đồng ý với quan điểm của bạn. Tại sao phải cứ mơ cái to tát nhỉ? Nếu bạn có nhiều tiền và có nhiều mối quan hệ, thì bạn có quyền mơ khởi nghiệp global. Nhưng có điều bạn phải nhớ ra bạn có cộng sự giỏi, có một đội ngũ kỹ sư giỏi... Mà điều này thì là bất lợi của VN so với các nước phát triển khác!

Vậy nếu không mơ được cái lớn, thì hãy bắt đầu từ cái bé, quan trọng là bạn có niềm đam mê với việc mình làm và bạn có nhận thấy sản phẩm có ích với chính bạn hay ko? Nếu nó có ích cho bạn, thì nó cũng sẽ có ích cho người khác thôi. Để kết thúc, bạn có thể tham khảo lời khuyên của 1 CEO nổi tiếng: http://www.action.vn/founder-basecam...g-lau-dai.html
    Ngân Kế (www.NganKe.com): Smart personal finance

Like
    0
    Cho em hỏi chi phí tính theo package hay theo long-term objective ạ?

Trang 5 / 5 FirstFirst ... 2345

Tags for this Thread

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết