Hiển thị kết quả từ 1 đến 3 / 3
    Like
    0

Hạnh phúc Mạng LAN không truyền được ở khoảng cách 30m!

Chào mọi người!

Mình đang gặp một vấn đề là mình đi một sợi dây để nối 2 Switch trong mạng LAN, nhưng không hiểu vì sao khoảng cách dây chỉ chừng 30m đến 40m mà không thông mạng được.

Mình đã thử bấm đi bấm lại rất nhiều lần mà vẫn không được. Mình cũng đã kiểm ra dây, dây vẫn dùng tốt khi mình thử bấm đoạn khoảng 2m.

Không biết mọi người có giải pháp nào ko? hay mình đã làm sai điều gì?

Thank You!
    Quote Quote

Like
    2,418
    Thường là sai ở cách sắp dây, nhiều người nghĩ đơn giản dây mạng chỉ cần chạy 2 cặp 1-2 và 3-6 rồi bấm đại, miễn sao các đầu 1-1, 2-2, 3-3, 6-6 thông với nhau là được, cách này trong tầm vài m thì được, xa hơn thì trong tài liệu gọi là bị "xuyên âm" (thú thực mình không hiểu từ này, tài liệu không để nguyên gốc tiếng Anh nên không tra được), có thể hiểu đại khái là tín hiệu bị nhiễu, không truyền xa được.

Điều quan trọng là các sợi 1-2 và 3-6 phải thuộc về một đôi dây xoắn, thói quen của nhiều thợ là bấm theo chuẩn B với cặp 1-2 là đôi dây màu trắng cam-cam, cặp 3-6 là đôi trắng xanh lá cây-xanh lá cây. Nếu bạn bấm đôi 1-2 là 2 dây thuộc 2 cặp khác nhau (tương tự cho 3-6), nếu dây tốt chỉ chừng 5m là không chạy được rồi.

tham khảo thêm tại
    PHP Code:
    https://www.google.com.vn/search?q=c%C3%A1ch+b%E1%BA%A5m+d%C3%A2y+m%E1%BA%A1  ng+chu%E1%BA%A9n&espv=2&biw=1280&bih=899&tbm=isch&tbo=u&source=univ&sa=X&ei=1X0-VJbBOsu0uASpvoHoBw&ved=0CDQQsAQ 

Đường dài ngút ngàn chỉ một trận cười vang vang ....

Like
    0
    Quote Được gửi bởi kiettt View Post
    Thường là sai ở cách sắp dây, nhiều người nghĩ đơn giản dây mạng chỉ cần chạy 2 cặp 1-2 và 3-6 rồi bấm đại, miễn sao các đầu 1-1, 2-2, 3-3, 6-6 thông với nhau là được, cách này trong tầm vài m thì được, xa hơn thì trong tài liệu gọi là bị "xuyên âm" (thú thực mình không hiểu từ này, tài liệu không để nguyên gốc tiếng Anh nên không tra được), có thể hiểu đại khái là tín hiệu bị nhiễu, không truyền xa được.

Điều quan trọng là các sợi 1-2 và 3-6 phải thuộc về một đôi dây xoắn, thói quen của nhiều thợ là bấm theo chuẩn B với cặp 1-2 là đôi dây màu trắng cam-cam, cặp 3-6 là đôi trắng xanh lá cây-xanh lá cây. Nếu bạn bấm đôi 1-2 là 2 dây thuộc 2 cặp khác nhau (tương tự cho 3-6), nếu dây tốt chỉ chừng 5m là không chạy được rồi.

tham khảo thêm tại
    PHP Code:
    https://www.google.com.vn/search?q=c%C3%A1ch+b%E1%BA%A5m+d%C3%A2y+m%E1%BA%A1  ng+chu%E1%BA%A9n&espv=2&biw=1280&bih=899&tbm=isch&tbo=u&source=univ&sa=X&ei=1X0-VJbBOsu0uASpvoHoBw&ved=0CDQQsAQ 

Cám ơn bạn! Nhưng mình đã bấm đúng theo chuẩn T568B như trong video, mình cũng hiểu cách bấm này, mà không biết sao bấm đi bấm lại nhiều lần mà vẫn ko truyền được.

Không biết kích thước của lõi dây đồng bên trong có ảnh hưởng đến đường truyền xa hay ko?

Tags for this Thread

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết