Trang 2 / 8 FirstFirst 123457 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 78
    Like
    30
    Đọc mà có phần cảm thông, mình cũng mới gia trường, mon men tìm việc. Hiện tại đang làm freelancer,chủ yếu seo và viết bài nội dung

Like
    37
    tham gia ngày 4 tháng 10 mà viết bài chất lượng quá !
    Quote Được gửi bởi caphethu6 View Post
    Chờ việc là 1 trong những giai đoạn khó khăn nhất của đời người.
    - Không tiền, phụ thuộc gia đình -> cảm giác bất lực, vô dụng. hụt hẩng sau niềm vui của tấm bằng
    - Cảm giác bị đẩy lại phía sau, nhất là khi nhìn thấy bạn bè ai ai cũng đi làm.
    - Tâm trạng xuống dốc...
    Chia sẻ của mình là khuyên các bạn "đi làm các sớm các tốt, bất kì công việc gì dù không phải chuyên ngành."
    Tại sao ư?
    - Quá nhiều người mới ra trường, trong suy nghĩ là phải được đi làm đúng ngành, để nhanh có kinh nghiệm, để làm được đúng cái mình học nên sẽ tự tin hơn.
    Vâng, nếu được như vậy là tốt, nhưng bạn nên biết rằng:
    + Bât kỳ công việc nào cũng sẽ cho bạn kinh nghiệm (đừng chỉ nghĩ rằng kinh nghiệm phải là chuyên môn): kinh nghiệm là môi trường làm việc, các mối quan hệ, những cách nhìn mới....nó khác xa với cái "giếng" nhà trường.
    + Biết đâu đó, nếu phát hiện khả năng chuyên môn của bạn, công ty sẽ cho bạn làm đúng cái bạn thích
    + Bạn có thể phát hiện thêm khả năng khác của mình ở những vực mới
    + 100% bạn sẽ thoát khỏi cái cảm giác bị đấy lại phía sau. Vì sao? vì bạn cũng đang đi làm, cũng kiếm được tiền, đã bước đầu thoát khỏi sự phụ thuộc. Hay nói đúng hơn là đã phụ giúp được gia đình
    + Môi trường làm việc mới, bạn vẫn có thể vừa học cái mới, vừa củng cố lại kiến thức chuyên môn, nhờ các mối quan hệ mới để tìm được công việc phù hợp với mình....

Mình cũng có một người bạn. Đại học IT 5 năm. Rồi để làm gì? Phải chờ đúng ngành mới đi làm. Khuyên rất nhiều nhưng không chịu nghe.Vậy là hơn 1 năm ở nhà nấu cơm. rồi cuối cùng cũng đi code dạo.

Kết lại: Cố gắng đi làm càng sớm càng tốt, bất kỳ công việc gì. Miễn là đừng làm trái pháp luật. Tất nhiên công việc đó phải có khoảng trống để cho bạn nuôi dưỡng đam mê.

Like
    4

Buồn quá đi !

Thực trạng chung

Like
    0
    Mình mem mới ko chèn link được

Công ty mình cũng hay tuyển, bạn tìm hiểu thử Tổ hợp truyền thông Đất Việt VAC coi nhé

Like
    0
    chúc bạn mau tìm đuợc việc nhé

Like
    5
    Sao phải nản chí, cố lên đi bạn. Cơ quan mình cũng đang tuyển dụng (lĩnh vực pháp lý), cơ quan nhà nước bên chính trị. Đòi hỏi kinh nghiệm này nọ, nhưng khi sinh viên mới ra trường điện cho mình thì mình bảo cứ nộp, dĩ nhiên nếu học lực của bạn loại khá. Đừng vì chứ kinh nghiệm mà nản.
    Nói thẳng các bác đừng ghét em. Mấy thằng bla bla kinh nghiệm em xem là rác rưởi.
    Lúc chiều có một bạn hà Nội điện cho em hỏi xin nộp hồ sơ, em bảo là em hãy cứ nộp. Dù cơ quan mình trong nam.
    Với mình, nhân tài là phải lấy về. Quan trọng chi "kinh nghiệm" làm gì.
    Được sửa bởi cumga lúc 20:20 ngày 27-05-2016

Like
    160
    Phải làm bất cứ việc gì để tiên lên, ko ngồi ở nhà xem ti vi
    www.VuaTenMien.Com, Mobi & Zalo:O9121Chín1357

Like
    22
    đi xin việc max lương 6tr là căng lắm. Mình dân ngoại ngữ đây, nhưng đi thực tập lao ngay vào cty mmo để thực tập, làm báo cáo qua loa xong nộp cho có lệ, bỏ bằng cử nhân tiếng anh vào tủ, đi tập code, tự học PHP, thiết kế HTML (do không có tiền đi học và cũng ko còn đủ time để đi học), tự học marketing online.
    Ko hề hối hận vì quyết định của mình, cảm tháy bản thân làm đc rất nhiều việc.

Like
    4
    Phải hạ thấp yêu cầu về mức lương để đi làm kiếm kinh nghiệm đã.

Like
    7
    Cái quan trọng nhất mình nghỉ không phải bạn cần 1 công việc mà bạn cần 1 KHỞI ĐẦU.
    Hãy tỉnh tâm, nhìn thật cặn kẽ bản thân xem mình thích gì, mạnh yếu, hướng đi của mình. Sau đó bạn hãy vạch mục tiêu cho bản thân. Lao vào thực hiện mục tiêu, có thể ban đầu rất thấp.
    Hồi mới đi làm, lương thử việc mình chỉ 800 nghìn thôi. Quan trọng là kế hoạch và đích đến.
    Bây giờ, là sinh viên mới ra trường, bạn phải cạnh tranh với rất nhiều người vừa ra trường và đã có kinh nghiệm, do đó bạn phải hiểu rõ mạnh, yếu của mình để ra giá phù hợp. Đôi khi giá cả cũng là 1 thứ để cạnh tranh khi mình ít điểm mạnh khác.
    Cuộc sống rất cạnh tranh, nếu bạn không cố gắng và không mạnh mẽ thì sẽ bị bỏ lại phía sau.
    Bạn còn rất trẻ, hãy tìm hiểu cái mình yêu thích và theo nó, đừng quá phụ thuộc vào bằng cấp và ngành nghề mình đã chọn (khi chưa trưởng thành lăm) hay bị ép chọn.
    Mình thấy câu chuyện sau rất hay, có thể giúp bạn có thêm tí động lực
    5 tuổi bố mất
    16 tuổi bỏ học.
    17 tuổi bị đuổi việc lần thứ 4.
    18 tuổi kết hôn.
    18-22 tuổi, làm công nhân đường sắt và bị đuổi.
    Ông đi lính và bị đá ra ngoài không lâu sau đó
    Ông tiếp tục nộp đơn vào trường luật nhưng bị từ chối.
    Ông đi bán bảo hiểm rồi lại thất bại
    19 tuổi ông được làm cha
    20 tuổi vợ bỏ và mang theo đứa con.
    Ông làm đầu bếp kiêm rửa chén trong một quán cà phê nhỏ.
    Ông thất bại trong ý định bắt cóc con gái, nhưng đã thành công trong việc thuyết phục vợ trở về nhà.
    65 tuổi ông về hưu.
    Vào ngày kia ông nhận được khoản trợ cập từ Chính phủ vỏn vẹn khoảng hơn 2 triệu đồng. (105 USD)
    Ông cảm thấy xấu hổ vì Chính phủ cho rằng ông không thể tự nuôi sống bản thân
    Ông quyết định tự tử. Ông cảm thấy cuộc đời quá tuyệt vọng, chỉ toàn là thất bại
    Ông ngồi dưới một cái cây định viết di chúc, nhưng thay vào đó, ông đã viết những gì mình làm được. Ông nhận ra rằng mình có thể giàu hơn, không đến mức thê thảm như bây giờ. Có một điều chắc chắn ông làm rất tốt, giỏi hơn những người khác, đó chính là nấu ăn.
    Ông quyết định dùng gần 2 triệu trong số tiền trợ cấp của chính phủ để mua bếp núc, nguyên liệu, bắt đầu chiên những miếng gà và đem bán cho những người hàng xóm ở Kentucky.
    Ở tuổi 65 suýt chút nữa ông đã tự tử nhưng ở tuổi 88 Đại tá Sanders, người sáng lập của KFC là một tỷ phú.

Trang 2 / 8 FirstFirst 123457 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết