Hiển thị kết quả từ 1 đến 4 / 4
    Like
    15

Buồn quá đi ! Chia ip cho nhiều router wifi trong cùng một mạng

Chào các bạn.
    Mình đang gặp phải một vấn đề, mong các bạn giúp đỡ.

Nhà mình và 2 nhà hàng xóm dùng chung mạng, modem để ở nhà mình.
    Nhà mình lắp thêm router wifi nối vào modem để phát wifi, 2 nhà hàng xóm cũng thế. Tổng là có 3 cái router wifi (mỗi nhà 1 cái).
    Vấn đề là nhiều lúc mình đã kết nối vào mạng wifi nhà mình nhưng lại không thể truy cập được vào mạng dù sóng rất căng. Mình kiểm tra thì điện thoại lại nhận dải ip của router wifi nhà hàng xóm. Mỗi lần như thế mình phải tắt wifi ở điện thoại, sau đó rút dây mạng của nhà hàng xóm ra (đầu dây mạng nhà hàng xóm cắm vào cái router wifi nhà mình), sau đó bật lại wifi ở điện thoại để kết nối lại thì mới vào được mạng (nhận đúng dải ip của router wifi nhà mình).

Hiện tại thì mình cấu hình ip cho router wifi 3 nhà như sau (Network -> Lan):
    - Nhà mình: 192.168.1.1
    - Hàng xóm 1: 192.168.0.1
    - Hãng xóm 2: 192.168.2.1

Khi mình kết nối đến wifi nhà mình, nếu vào được mạng thì sẽ có dạng: 192.168.1.10x , Còn nếu không vào được mạng thì mình kiểm tra hiện là: 192.168.2.10x (dải ip của nhà Hàng xóm 2).

Mình không biết làm thế nào để khắc phục được hiện tượng đó. Mong các bạn chỉ giúp :-(
    Mình sử dụng router wifi TP-Link W740N.

Thanks các bạn nhiều.
    Quote Quote

Like
    15
    Bạn nào biết chỉ giúp mình với :-(

Like
    0
    Bác thử kiểm tra độ ưu tiên của các thiết bị bắt wifi của bác, hoặc xóa tên wifi của hàng xóm trong thiết bị.

4. Thành viên Like bài viết này:

Like
    15
    Quote Được gửi bởi Nameless8x View Post
    Bác thử kiểm tra độ ưu tiên của các thiết bị bắt wifi của bác, hoặc xóa tên wifi của hàng xóm trong thiết bị.
    e chưa từng kết nối đến wifi nhà hàng xóm bác ạh.
    Mà điện thoại của em cũng không tìm thấy wifi nhà hàng xóm do khoảng cách hơi xa.
    E truy cập vào trang quản lý router wifi của nhà hàng xóm thông qua mạng LAN nên mới biết dải ip của nhà đó thôi bác.

Tags for this Thread

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết