Hiển thị kết quả từ 1 đến 4 / 4
    Like
    0

Kỹ thuật Replication trong SQL Server 2000

Chào các bạn!
    Tôi đang tìm hiểu về kỹ thuật Replication trong SQL Server 2000. Về lý thuyết thì tôi đã đọc sách và tài liệu trên mạng, nhưng khi thực hành tôi gặp 1 số vấn đề rắc rối sau:
    Thứ nhất:
    Khi tôi replictaion trên server LOCAL thì nó báo lỗi replication không hỗ trợ server name "local". Tôi đăng ký 1 server name mới là tên IP của máy, sau đó tôi tiến hành Replication.
    Thứ 2: Khi tiến hành cấu hình Publishing, Subcriber, distribution...Bước qua step1, đến step2 Select Distributor, tôi chọn check ô mục thứ nhất(make "192.168.x.x" its own Distributor...), rồi nhấn Next. Xuất hiện thông báo lỗi là SQL Server hiện tại dùng account của hệ thống, điều này sẽ gây ra lỗi khi Replication...
    Tôi có chọn đổi account trong mục "This account" nhưng vẫn báo lỗi. Nói chung đến bước này thì việc Setup bị lỗi và tôi không tạo được replication.
    Các bạn nào đà TỪNG configure Replication , xin chỉ dẫn tôi với. Gấp Gấp! Xin cảm ơn!
    Quote Quote

Like
    0
    Hi,
    Bạn kiểm tra lại tên servername cho chính xác và nên đăng ký theo servername vì khi bạn cấu hình thì nó sẽ tạo ra Remote server để Map các Account (Remote server này nó lấy cũng theo tên).

Dùng câu lệnh sau :
    SELECT @@SERVERNAME
    hay
    SELECT SERVERPROPERTY ('ServerName')

sau đó đăng ký lại theo tên (tên mà có các ký tự đặc biệt hay khoảng trắng cũng hay bị lỗi, cần phải đổi lại tên Server name).

- Khi replication chắc SQL sẽ yêu cầu bạn Start SQL Agent bằng 1 Account cụ thể của Windows (Không dùng System local). Tốt hơn hết bạn tạo ra 1 User tương đương Administrator cho cả 2 Server có cùng Pass và vào Services của windows sửa lại cho start với User này (chú ý bạn nên find và chọn cho chính xác, nhiều khi gõ tay không đúng domain, path ...)

Sau đó Restart services SQL Agent lại là được.

Chúc thành công

Like
    0

Hướng dẫn cài đặt và cấu hình

Chào các bác,
    Tôi cũng đang cần tìm hiểu về cái này mà chưa biết bắt đầu từ đâu? Nếu có thể bác nào chỉ giúp từng bước cái nhể. Thanks alot

Like
    0
    Quote Được gửi bởi canIT View Post
    Chào các bạn!
    Tôi đang tìm hiểu về kỹ thuật Replication trong SQL Server 2000. Về lý thuyết thì tôi đã đọc sách và tài liệu trên mạng, nhưng khi thực hành tôi gặp 1 số vấn đề rắc rối sau:
    Thứ nhất:
    Khi tôi replictaion trên server LOCAL thì nó báo lỗi replication không hỗ trợ server name "local". Tôi đăng ký 1 server name mới là tên IP của máy, sau đó tôi tiến hành Replication.
    Thứ 2: Khi tiến hành cấu hình Publishing, Subcriber, distribution...Bước qua step1, đến step2 Select Distributor, tôi chọn check ô mục thứ nhất(make "192.168.x.x" its own Distributor...), rồi nhấn Next. Xuất hiện thông báo lỗi là SQL Server hiện tại dùng account của hệ thống, điều này sẽ gây ra lỗi khi Replication...
    Tôi có chọn đổi account trong mục "This account" nhưng vẫn báo lỗi. Nói chung đến bước này thì việc Setup bị lỗi và tôi không tạo được replication.
    Các bạn nào đà TỪNG configure Replication , xin chỉ dẫn tôi với. Gấp Gấp! Xin cảm ơn!
    giờ này bạn configure được replicator chưa vậy nhưng dù sao cũng đươc ra vài ý kiến mà theo kinh nghiệm của mình thôi nha:
    Thứ nhất : SQL Sever 2000 không cho phép mình thực hiện cấu hình replication với một instant mang tên "Local", bạn đổi tên là chính xác
    Thứ hai : Bạn dùng account hệ thống là do khi bạn login vào windows có thể do bạn dùng account administrator, nếu bạn create một user mới cấp quyền admin rồi sau đó start MSSQL SERVER và SQL Agent bằng Account này thì sẽ không có thông báo này nữa
    Sau đó bạn làm các bước theo bài báo này thì sẽ OK
    http://www.codeproject.com/database/...eplication.asp

Đang bận nên không viết được chi tiết ở đây được nhưng bài báo trên chỉ rất rõ ràng đó bạn

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết