Trang 1 / 2 12 LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 12
    Like
    0

Ngạc nhiên Xin hỏi về ProCoder 2.0 !!!

Em đang dùng soft Procoder 2.0 để đổi định dạng DVD (file .VOB) sang chuẩn DV AVI để cho vào thằng APP 2.0 biên tập. Vì chương trình này theo em nhận xét thì khi chuyển sẽ không làm giảm chất lượng hình ảnh, hạn chế việc hư file soure.
    Tuy nhiên có điều này em thắc mắc là file soure của em là đoạn clip ca nhạc .VOB tầm 3 phút dung lượng chỉ 170mb, vậy mà khi chuyển = Procoder cái file đó biến thành hơn 800mb. Em không giảm hay tăng bất cứ cái gì (audio và video = file soure) khi chuyển. Vậy mà không hiểu sao nó lại tăng khủng như vậy. Làm khi bỏ cái file đó vô APP dựng đợi render mà nản !!! Không biết khi gặp file >1h sẽ ra sao ?
    Anh nào giúp em với, em đã làm sai ở bước nào hả mấy anh ? nếu giảm bit so với file soure thì em chưa làm vì sợ sẽ không còn zin nữa .
    Quote Quote

Like
    0
    file soure của em là đoạn clip ca nhạc .VOB tầm 3 phút dung lượng chỉ 170mb, vậy mà khi chuyển = Procoder cái file đó biến thành hơn 800mb. Em không giảm hay tăng bất cứ cái gì (audio và video = file soure) khi chuyển. Vậy mà không hiểu sao nó lại tăng khủng như vậy. Làm khi bỏ cái file đó vô APP dựng đợi render mà nản !!! Không biết khi gặp file >1h sẽ ra sao ?
    Anh nào giúp em với, em đã làm sai ở bước nào hả mấy anh ? nếu giảm bit so với file soure thì em chưa làm vì sợ sẽ không còn zin nữa .[/QUOTE]

3 phút MPEG-2 170MB convert ra DV AVI là 800MB là đúng rồi
    Capture 1h video DV AVI tương đương 13GB

Like
    0
    DV AVI là chuẩn không nén nên dung lượng lới là đúng. DVD dã nén nên dung lượng nhỏ hơn. Trường hợp giải nén ra AVI là để Edit thôi, mà khi đã giải nén ra AVI thì chất lượng cũng như DVD thôi và chất lượng không thể đẹp bằng lúc capture AVI từ băng nguồn.

Like
    1
    Đã là Avi sao lai render ?

Like
    0
    Render là do sai hệ. Ví dụ Project của bạn là NTSC thì bạn convert là PAL hoặc ngược lại. 2 nữa là bạn chọn AVI Microsoft DV PAL/NTSC nhé. Sẽ kg còn Render nữa.

Like
    0
    >VOB tầm 3 phút dung lượng chỉ 170mb, vậy mà khi chuyển = Procoder cái file đó biến thành hơn 800mb. Em không giảm hay tăng bất cứ cái gì (audio và video = file soure) khi chuyển. Vậy mà không hiểu sao nó lại tăng khủng như vậy.

Bài đầu tiên bạn có lời như sau:

"Em đang theo học khóa Dựng Phim ở ĐH Hoa Sen tp Hcm, cũng sắp xong rồi mà sao thấy hoang mang quá. Theo cảm nhận của em số kiến thức mà em học được không linh động cho lắm. Học xong thì toàn là thứ cơ bản,"

Tôi có thắc mắc là chả nhẽ ở trường giáo trình không đề cập gì đến AVI format ư ?

>DV AVI là chuẩn không nén nên dung lượng lới là đúng.

Sai rồi vì chuẩn DV AVI đã là dạng nén rồi (DV codec).

>mà khi đã giải nén ra AVI thì chất lượng cũng như DVD thôi và chất lượng không thể đẹp bằng lúc capture AVI từ băng nguồn.

Cũng không hẳn như vậy vì còn phụ thuộc vào format nguồn cũng như chất lượng của máy quay video, ví dụ nếu capture từ băng VHS chẳng hạn ;=)

>Render là do sai hệ. Ví dụ Project của bạn là NTSC thì bạn convert là PAL hoặc ngược lại.

Hay thiết lập project có format (codec) không trùng với format của file gốc, hoặc sử dụng KS và filter trong quá trình dựng.

Like
    0
    Bài đầu tiên bạn có lời như sau:

"Em đang theo học khóa Dựng Phim ở ĐH Hoa Sen tp Hcm, cũng sắp xong rồi mà sao thấy hoang mang quá. Theo cảm nhận của em số kiến thức mà em học được không linh động cho lắm. Học xong thì toàn là thứ cơ bản,"

Tôi có thắc mắc là chả nhẽ ở trường giáo trình không đề cập gì đến AVI format ư ?

=> Em chẳng hề được học qua định nghĩa các codec trong trường anh CL ạ :< , cái kiến thức mà em đang có được là nhờ học ở diễn đàn này ạ! Đến giờ em vẫn còn mù mờ khái niệm field lắm, đang còn nghiên cứu thêm.
    Thầy chỉ dặn khi dựng bằng Ap2.0 thì nên làm project chuẩn Dv Pal (vì có thể chỉnh màu và ánh sáng được), khi xuất file thì xuất theo chuẩn Dv Avi( chuẩn phát trên đài) và nếu máy không card dựng thì chọn no field.
    => Cái ý em thắc mắc file gốc của em chỉ 170mb nhưng khi chuyển codec sang Dv Avi thì là >800mb. Em biết dù nó tăng lên 800mb nhưng nó vẫn không đẹp lên được vì file gốc nó chỉ đến thế. Cái em thấy kỳ là tại sao lại phí phạm tới 600mb vô ích. Dù khi cho vào Ap2.0 dựng xong và xuất ra Dv Avi thì vẫn vậy. Em chỉ xuất ra Dv Avi thui vì đó là chuẩn cho truyền hình mà. không bàn đến Mpeg2 hay vcd nhé, vì khi xuất ra đuôi đó thì file sẽ giảm xuống thui mà.
    => Ý Của em hỏi các anh là File gốc .VOB (hoặc bất kỳ đuôi nào) có cách nào khi chuyển sang DV Avi không làm giảm chất lượng mà có được số MB không chênh lệch quá lớn như vậy

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

À em có vài lời tâm sự nè, kinh nghiệm của em là nếu bạn nào không biết chút gì cả mà có ý học dựng phim thì không nên học ở Đh Hoa Sen nha, dạy cùi bắp bà cố, Dạy chẳng theo hệ thống gì cả, không nói chút gì về cơ bản phim, nhào vô là học thẳng vô phần chính trên soft, không thèm giới thiệu về soft mà mình học, ai rành sơ qua rùi thì sẽ dễ hiểu còn tay ngang như em thì thật vất vả. Dù không cúp cua một buổi nào nhưng em dám nói thẳng nếu không học được phần cơ bản của các anh ở Ddth này và Kyxaoviet.com thì em chẳng thể theo nổi cái nghề dựng này đâu. Đuối ngay từ lúc đầu

Em tính sau khi học xong sẽ học thêm phần Avid, sư huynh nào đi trước có thể chỉ em 1 địa chỉ chất lượng ở Sài Gòn không ạ ? Em cảm ơn lắm lắm ạ !!!
    Được sửa bởi bechuot1984 lúc 20:25 ngày 04-04-2009 Reason: Bổ sung bài viết

Like
    0
    Quote Được gửi bởi bechuot1984 View Post
    1.=> Cái ý em thắc mắc file gốc của em chỉ 170mb nhưng khi chuyển codec sang Dv Avi thì là >800mb. Em biết dù nó tăng lên 800mb nhưng nó vẫn không đẹp lên được vì file gốc nó chỉ đến thế.
    2.Cái em thấy kỳ là tại sao lại phí phạm tới 600mb vô ích. Dù khi cho vào Ap2.0 dựng xong và xuất ra Dv Avi thì vẫn vậy.
    3.Em chỉ xuất ra Dv Avi thui vì đó là chuẩn cho truyền hình mà. không bàn đến Mpeg2 hay vcd nhé, vì khi xuất ra đuôi đó thì file sẽ giảm xuống thui mà.
    4.=> Ý Của em hỏi các anh là File gốc .VOB (hoặc bất kỳ đuôi nào) có cách nào khi chuyển sang DV Avi không làm giảm chất lượng mà có được số MB không chênh lệch quá lớn như vậy
    Ko biết tại thầy dạy....hay nói thẳng nhé,nếu nóng thì đừng đọc tiếp mà tắt luôn đi.......là ....bạn....n...g....u....Nên chắc có khi nói trên lớp rùi mà ko thèm nhớ đó.Mình nói thế vì có lý do nha:
    Chẵng lẽ cái kiến thức sơ sơ đẳng nhất mà..dân mò mẫm còn thua thầy bói xem voi cũng biết là chuẩn DVD là chuẩn MPEG2.
    Vậy thì cái cần quan tâm để tự mình tìm hiểu hay hỏi thêm là :MPEG2 # DV AVI( # là khác nha,ko ko biết nó là cái gì tưởng cái hàng rào thì ...) chỗ nào mà nó lòi ra thêm 600MB cho vài phút.Cái nầy thi ai biết suy nghĩ tý cũng sẽ ra,trừ người wa lười hay nhiễm nặng thói đọc chép mới ko đong não mà ngẫm ra? Vậy mà u phát biều mục 2 - 3 - 4 cứ như là dân u u mê mê, cứ như là DVAvi là MPEG vậy. Chắc theo u nghĩ chúng chỉ khác có cái đuôi thôi,cái là .AVI cái là .MPG nhỉ???????? Nhưng .MPG thì chất lượng giảm đi còn lại thì y chang ( chắc suy nghĩ từ thực tế như .AVI là xe máy Nhật - còn.MPG là xe máy tàu.Mẫu mã y chang, nhìn y chang.Chỉ có cái chất lượng khác nhau thôi đúng ko nào?????? vậy thì về học thêm vài chục năm nữa đi )
    Thật sự thấy u cái gì cũng hỏi, hỏi.Y như bác Coloa có trích lời của 1 ông Tây vậy,thấy nó giống y chang u.
    Kiến thức cơ bản thiếu trầm trọng mà cứ đòi nhẩy cóc lên.Nên tự tìm hiểu về 3 vẩn đề sau trước đi: cái gì là nén - cái gì là ko nén? sao là AVi sao là MPG ? DVD khác VCD thế nào ?
    Được sửa bởi minhducgamer lúc 22:52 ngày 04-04-2009

Like
    0
    He he sư huynh minhducgamer nói rất hay ! Đã nói em là dân tay ngang mà, em đến bằng niềm đam mê thật sự, em chỉ mới bước vào lĩnh vực phim ảnh này và cũng đã xác định là rất khó khăn rồi, đúng là em vẫn còn rất mù mờ kiến thức cơ bản về codec và format như anh nói đó. Nên em mới phải hỏi mà ??? Nếu như em không lập Thread này để hỏi làm sao em biết được em bị hỗng kiến thức cơ bản về codec và format được ! Em vẫn đang tìm trong diễn đàn về những vấn đề cơ bản để bổ sung kiến thức.
    Mà sư huynh minhducgamer "mắng" em rất đúng đó :
    =>Nên tự tìm hiểu về 3 vẩn đề sau trước đi: cái gì là nén - cái gì là ko nén? sao là AVi sao là MPG ? DVD khác VCD thế nào ?
    Cho em xin cái link trong diễn đàn về vấn đề này đi, em tìm lòi mắt từ ngày mới vô mà không thấy nè hu hu ....

Like
    0
    Chuyện trường của chú dạy học ra sao tôi cũng chẳng cần biết vả lại chỉ có ai cùng trường này mới kiểm chứng được cậu có "nổ" hay không, chẳng qua tôi thấy thắc mắc thế thôi vì ngay 1 cuốn sách về bất cứ trình edit nào chương đầu tiên đều khái quát về những video format.

Tất cả cái chú cần biết ở đây nếu chưa thỏa mãn thì tìm đọc trong Wiki và sau đó hỏi tiếp nhé!

MPEG, VCD, DVD http://www.ddth.com/showthread.php?t=18895
    http://www.ddth.com/showthread.php?t=195745

AVI http://www.ddth.com/showthread.php?t=175841
    http://www.ddth.com/showthread.php?t=85996
    http://www.ddth.com/showthread.php?t=184644

Trang 1 / 2 12 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết