Trang 1 / 3 123 LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 30
    Like
    135

VPS Nginx thuần và VPS Nginx + Apache

Có thể sẽ là một chủ đề có chút nhức nhối cho các bác cung cấp dịch vụ nhưng em vẫn muốn đăng lên để hỏi kinh nghiệm cả nhà.
    Chả là em có mua 1 con VPS của nhà cung cấp A (không nói rõ tên không lại bảo quảng cáo), chạy hoàn toàn trên Nginx, RAM 1Gb, 1Core (1GHZ thì phải)
    Con VPS của em chạy 1 site và 1 ngày có tầm 1,5k page view. Chiếm tầm khoản 390M RAM.
    VPS cài Nginx thuần và chạy Centos 64. Lúc mới cài chưa chạy gì hình như mất tầm 100M ram thì phải.

Vấn đề đặt ra ở đây là:
    1. 1 ngày có tầm 1,5k page view mà chiếm tài nguyên như trên liệu có quá nhiều RAM không các bác.
    2. Nhiều bác nói Nginx + Apache mới thực sự là tốt, liệu có đúng không, liệu nếu nginx và apache chạy có được như hoặc hơn cả nginx thuần em đang chạy. Thấy nhiều bác quảng cáo có thể cấu hình nginx + apache tối ưu đến mức vài K connection chỉ với 512M RAM. Liệu có đúng.

Code em tối ưu cache đàng hoàng, load time hiện giờ cũng chỉ mất có tầm 4 đến 5s (cho lần load đầu tiên) và 0.8 đến 1.3s cho các lần load tiếp theo. Trung bình 1 page của em cũng phải đến 5M kể cả dữ liệu và ảnh cho mỗi lần load. VPS của em chạy thực ra là của Cloudzin, server US, nghe được quảng cáo cũng đã được tối ưu hệ thống nhưng em thấy so với lời vài K connection của các bác nhà mình quảng cáo thì có lẽ là cần phải bàn thêm rất nhiều.

Mong chờ ý kiến của cao nhân.
    Quote Quote

Like
    51
    Mình cũng đang muốn cao nhân nào đó cho ý kiến, mình đang sử dụng 2 loại này và đều cho kết quả tốt.
    Mình không để ý nó chiếm bao nhiêu ram lắm vì mình chỉ quan tâm nó xử lý nhanh khi có truy cập cao hoặc khi nó lỗi hay gì đó thôi, còn nó chạy mượt thì muốn chiếm bao nhiêu chả được.
    Email tạm cho AE: Hộp thư E-mail

Like
    135
    Sao lại chiếm bao nhiêu chả được bác, RAM là cái có hạn mà, tối ưu được là cười thôi, hóng mấy bác làm bên network vào thỉnh giáo

Like
    48
    Cấu hình cả hai thằng trên hai con VPS khác nhau hoặc cùng con VPS nhưng lần lượt chạy từng thằng, thay đó benchmark từng thằng xem thử thế nào là biết ngay kết quả. Thực ra mà nói ngoài Nginx, Apache còn nhiều giải pháp khác, có thể tham khảo kết quả benchmark tại đây (chắc sẽ ngạc nhiên).

http://www.sudoask.com/2014/04/bench...oi-suexec.html

5. 2 thành viên Like bài viết này:

Like
    135
    OpenLiteSpeed 1.2.6 cũng ghê gớm nhỉ bác, thảo nào em thấy litespeed được nhiều server shared hosting chuộng. Giá em nó 1 tháng tầm bao nhiêu vậy bác nhỉ?

Like
    48
    Quote Được gửi bởi Ghost Dragon View Post
    OpenLiteSpeed 1.2.6 cũng ghê gớm nhỉ bác, thảo nào em thấy litespeed được nhiều server shared hosting chuộng. Giá em nó 1 tháng tầm bao nhiêu vậy bác nhỉ?
    Openlitespeed thì free, còn Litespeed Enterprise thì giá tính theo core, có thể tham khảo trên trang chủ.

8. Thành viên Like bài viết này:

Like
    110
    Bác nào nói VPS RAM 512 mà vài ngàn connection thì không rõ có chém gió hay không.

Bản thân mình đã cài dùng và làm cả Dịch vụ cài đặt VPS bữa giờ thì thấy như sau:

1. Nginx vs Apache
    Mình thấy Nginx nó nhanh hơn Apache và cảm giác nó hơi tốn ram hơn apache 1 chút. Và cả biên dịch php cũng thấy nó nhanh (được do bằng process time).

Hiện tại mình đang dùng 1 con 512 Online khoảng hơn 300 người vẫn thấy rất ổn nếu nhìn vào các thông số như RAM có thể bạn thấy lúc nào cũng tình trạng như gần hết RAM, tuy nhiên qua thời gian sử dụng từ lúc online có 30 người và 300 người thì lúc nào cũng vậy.

2. Nginx + Apache
    Mình cũng đã thử cài và dùng rồi. Cái này theo mình khi site đủ lớn (hàng trăm ngàn lượt visit/ngày) thì hãy xài thằng này. Vì lúc đó cần thiết sẽ chia ra load balance.

Còn site be bé ngày khoảng 50K uv/day thì cứ Nginx là đủ rồi. Vì khi lượt truy cập cực lớn thì bạn mới có thể thấy được sự khác biệt giữa các giải pháp.

@Thớt:

Bạn nói tối ưu code gì mà load 0.8-1.3s

Như vậy mình khẳng định là chậm so với chuẩn chung. Bạn nên dùng tool sau để kiểm tra nhé:
    http://200please.com/

Mình thấy nó khá hay

Thằng này dùng nhiều server với location rải rác trên thế giới cùng load vào site. Nó sẽ báo cho bạn thời gian load page bao nhiêu và nhanh hay chậm so với các site khác trên thế giới.

Bạn cứ nhìn cái thấp nhất để biết thực chất response time của bạn là bao nhiêu. Các location khác có thể chậm hơn tí là vì network so với server.

Theo tiêu chí lý tưởng của riêng mình thì trang web với response time nhỏ hơn 200 là tuyệt.

Để đạt được điều này chắc bạn phải tối ưu nhiều hơn. Dùng thêm APC, cache, hạn chế connect tới db .v..v...

Nhiều bác còn build hết site ra toàn html tĩnh. Khi đó lại càng nhanh hơn nữa.

Site của thớt ngày mới có hơn 1k pageviews chứ ngay cả hơn 1K visitors thì so với VPS đó thì quá dư.

10. Thành viên Like bài viết này:

Like
    135
    Quote Được gửi bởi sincos View Post
    Bác nào nói VPS RAM 512 mà vài ngàn connection thì không rõ có chém gió hay không.

Bản thân mình đã cài dùng và làm cả Dịch vụ cài đặt VPS bữa giờ thì thấy như sau:

1. Nginx vs Apache
    Mình thấy Nginx nó nhanh hơn Apache và cảm giác nó hơi tốn ram hơn apache 1 chút. Và cả biên dịch php cũng thấy nó nhanh (được do bằng process time).

Hiện tại mình đang dùng 1 con 512 Online khoảng hơn 300 người vẫn thấy rất ổn nếu nhìn vào các thông số như RAM có thể bạn thấy lúc nào cũng tình trạng như gần hết RAM, tuy nhiên qua thời gian sử dụng từ lúc online có 30 người và 300 người thì lúc nào cũng vậy.

2. Nginx + Apache
    Mình cũng đã thử cài và dùng rồi. Cái này theo mình khi site đủ lớn (hàng trăm ngàn lượt visit/ngày) thì hãy xài thằng này. Vì lúc đó cần thiết sẽ chia ra load balance.

Còn site be bé ngày khoảng 50K uv/day thì cứ Nginx là đủ rồi. Vì khi lượt truy cập cực lớn thì bạn mới có thể thấy được sự khác biệt giữa các giải pháp.

@Thớt:

Như vậy mình khẳng định là chậm so với chuẩn chung. Bạn nên dùng tool sau để kiểm tra nhé:

Mình thấy nó khá hay

Thằng này dùng nhiều server với location rải rác trên thế giới cùng load vào site. Nó sẽ báo cho bạn thời gian load page bao nhiêu và nhanh hay chậm so với các site khác trên thế giới.

Bạn cứ nhìn cái thấp nhất để biết thực chất response time của bạn là bao nhiêu. Các location khác có thể chậm hơn tí là vì network so với server.

Theo tiêu chí lý tưởng của riêng mình thì trang web với response time nhỏ hơn 200 là tuyệt.

Để đạt được điều này chắc bạn phải tối ưu nhiều hơn. Dùng thêm APC, cache, hạn chế connect tới db .v..v...

Site của thớt ngày mới có hơn 1k pageviews chứ ngay cả hơn 1K visitors thì so với VPS đó thì quá dư.
    Cám ơn bạn, mình đã thử, site mình dùng cloudflare nên response trong US min là 29 max là 324. Còn các nơi khác toàn từ 600 đến 1k thôi :3. Như vậy có được gọi là ổn không bạn nhỉ?
    Còn như bạn nói dùng riêng Nginx thôi mà Ram lúc 30 online vs 300 online nó cũng na ná nhau thì mình vui quá .
    Cám ơn bác Levubis và bác sincos nhiều nhé

Like
    48
    Nếu trong code đặt sleep(5); chắc là không tối ưu nhỉ,

Like
    1
    Quote Được gửi bởi sincos View Post

1. Nginx vs Apache

2. Nginx + Apache

@Thớt:

Mình thấy nó khá hay

Site mình dùng mỗi nginx không dùng cache gì cả vì ram ít sợ cache tốn ram check thì nó thế này cũng ổn nhỉ

Trang 1 / 3 123 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết