Trang 1 / 4 1234 LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 39
    Like
    19

[Cần tư vấn]Nỗi lòng một sinh viên thất nghiệp 4 tháng

Mình là một sinh viên ra trường cũng đã được 4 tháng rồi, mình tốt nghiệp chính thức vào đầu tháng 11. Mình học ở trường Huflit, tấm bằng khá, chuyên về công nghệ phần mềm và kiến thức mình có, học hỏi được cũng không phải là tồi. Ra trường với tấm bằng thuộc loại khá mình cũng tự tin đi kiếm việc nhiều nơi: Viettel, Gameloft, và một số công ty của Nhật nhưng... tuy qua khá nhiều bài Test nhưng nếu thấy tiêu đề của mình thì các bạn cugnx hiểu mình đều rớt cả. Mình cũng tưng thi vào Fsoft, vượt qua entry test nhưng cũng rớt khi vào phỏng vấn dù mình đã rất cố gắng và chuẩn bị kĩ.
    Mình chuyên về .Net, ngôn ngữ thế mạnh là C#, có kiến thức về web Asp. Lần cuối cùng mình đi phỏng vấn ở một công ty Nhật bên đó nói mình rằng sau chừng đó thời gian mà mình vẫn chưa tìm được một công việc ưng ý. Thật sự bây giờ là 4 tháng nhưng có lẽ sau này là 5 hoặc 6 tháng thì sao, các nhà tuyển dụng sẽ đặt câu hỏi liền tại sao ứng viên ra trường lâu vậy mà vẫn chưa có việc. Mình đang rất thất vọng, nhiều lúc muốn buông xui.
    Đăng bài này mong các bạn đa phần là sinh viên cố gắng học tập đừng như mình, và một phần nữa là các anh chị đã có kinh nghiệm có thể cho mình lời khuyên không?
    Quote Quote

Like
    68
    Em nên ứng tuyển ở các công ty thấp hơn 1 chút để lấy kinh nghiệm đã nhé

3. Thành viên Like bài viết này:

Like
    0
    Bạn cho mình CV qua duyhung (dot) ict (at) gmail (dot) com nhé

5. 2 thành viên Like bài viết này:

Like
    19
    Em cũng cố gắng lắm, em cugnx có test bên mấy công ty nhỏ mà, có mấy công ty họ tuyển fresher em đều vào hết và đều không thành công.

Like
    10
    Làm tạm ở đâu đó lấy exp rồi hãy apply vào những công ty lớn. Trước đây bạn mình học ĐH Bách khoa cũng ngụp lặn chán rồi mới có công việc ổn định mà. Chuyện ngồi nhà nửa năm là bình thường, trong nửa năm ấy tranh thủ học thêm tí kiến thức lúc đi xin việc cũng có cái mà ăn mà nói.

8. Thành viên Like bài viết này:

Like
    5
    Thứ nhất, để dễ xin việc bạn nên thử làm một vài dự án nào đó hoành tráng hết mức có thể để khi đi phỏng vấn còn chứng tỏ được khả năng của mình một cách thuyết phục nhất.

Thứ hai, bạn nên tập tư duy và suy nghĩ logic hơn, chính xác hơn, tự tin hơn khi giao tiếp. tại sao bạn lại viết "Mình là một sinh viên ra trường"? không lẽ lúc đi phỏng vấn bạn cũng tự giới thiệu "em là sinh viên mới ra trường"? Vậy là bạn chưa tốt nghiệp mà bị đuổi học (nên vẫn là sinh viên chứ chưa phải cử nhân, kỹ sư)? Nếu ai suy nghĩ logic, chính xác sẽ đánh giá bạn hoặc là thiếu tự tin, hoặc là người thiếu suy nghĩ logic.

Like
    36
    Đi phỏng vấn bạn nói : Mỗi tháng a kiếm cmn 2000$ từ GA đó. Các chú ko tuyển a cũng éo cần
    Mấy lão phỏng vấn nói : Thím kiếm tn dạy a vs. A chán làm ở đây lâu cmn lắm rồi
    p / s :

11. 3 thành viên Like bài viết này:

Like
    15
    Quote Được gửi bởi catasiat8 View Post
    và một phần nữa là các anh chị đã có kinh nghiệm có thể cho mình lời khuyên không?
    Quote Được gửi bởi catasiat8 View Post
    và một phần nữa là các anh chị đã có kinh nghiệm có thể cho mình lời khuyên không?
    Mình kiếm được việc 2 tháng sau khi thi tốt nghiệp. Kinh nghiệm của mình như sau, hy vọng sẽ giúp được bạn:

+ Chuẩn bị tốt CV

Mình làm một website nhỏ đưa CV của mình lên. CV được thiết kế sao cho khi hiển thị trên web và khi in ra nó như nhau. CV được thiết kế đơn giản nhưng đặc biệt mang phong cách riêng của mình. Trong CV, mình viết hết sức thực dụng. Bỏ hết tất cả những chi tiết không liên quan đến công việc. Ví dụ, mình từng học đại học nhưng không phải IT nhưng mình bỏ luôn không đề cập tới. Trong phần kinh nghiệm làm việc, mình lấy những đồ án môn học mình đã làm đưa vào, ghi rõ mình đã làm được những gì. Phần giới thiệu bản thân, mình đề cập ngay những kỹ năng lập trình mà mình có, cái này rành hơn thì đưa lên trước.

Mình in CV và thư ứng tuyển làm nhiều bộ, mỗi bộ đựng trong một bìa nhựa trong. Đặt thư ứng tuyển ở trên sau cho người ta nhìn vào bộ hồ sơ là có thể thấy được thư ứng tuyển.

+ Rải CV ở khắp các công ty phần mềm

Mình lên công viên phần mềm Quang Trung, gõ cửa hết các công ty phần mềm và gửi hồ sơ ứng tuyển. Mình gửi được 30 cái thì nhận được việc làm.

** Một số lưu ý **

Kinh nghiệm của mình là nhà tuyển dụng rất thích những người có demo những gì họ đã học, đã làm. Họ cũng xem trọng thói quen hàng ngày của bạn có nâng cao kỹ năng nghề nghiệp của bạn hay không. Nếu bạn có thói quen đọc các báo IT, đọc mã nguồn của các open source project thì họ sẽ thích hơn là khi bạn thường dọc Dân Trí hay VNExpress. Nếu trong lúc học bạn ít làm đồ án môn học thì mình khuyên bạn nên lên Freelancer (dot) com tìm dự án về làm. Hãy chọn những dự án có mô tả tương đối chi tiết. Vừa có demo để ghi vào CV vừa có thể kiếm được tiền tiêu vặt. Hoặc bạn có thể tìm một vài open source project nào có độ khó vừa phải, bạn port nó sang ngôn ngữ khác (ví dụ từ Java sang C#), hay tùy biến, phát triển thêm chức năng mới cho nó. Khi đó bạn cũng có demo để ghi vào CV. Có nhiều demo ấn tượng thì khả năng tìm được việc của bạn càng cao.
    dautay@ - Try your best, find your destiny!

13. 5 thành viên Like bài viết này:

Like
    1
    Em hiện vẫn đang đi học, nhưng cũng có việc làm rồi, lương không cao lắm nhưng đủ sống ở HN. Kinh nghiệm là tự làm vài dự án đi rồi viết vào CV xin việc, trong CV thì biết gì viết nấy, sau đó gửi vào mấy công ty nhỏ để lấy kinh nghiệm, có kinh nghiệm rùi tính tiếp
    vinhweb dot com - cho đi là còn mãi

Like
    201
    Anh cũng đã từng ngồi nhà mất hơn một năm mới đi làm. Nên hiểu rất rõ cảm giác khi bị nhà tuyển dụng/người thân hỏi đã làm ở đâu. 4 tháng của em là rất bình thường mà, không có gì phải buông xuôi. Đây là thời điểm rất quan trọng. Nếu em buông xuôi thì sau này mọi thứ khác cứ theo đó mà lụn dần thôi. Còn nếu vượt qua được thì mọi thứ sẽ tiến triển tốt. Vấn đề là em giữ lửa được bao lâu thôi.

Chỉ khuyên em một điều là cứ tự tin vào bản thân và đừng nản chí. Cứ apply liên tục vào những công ty khác, sau mỗi lần kinh nghiệm phỏng vấn của em sẽ lên rất nhiều. Cứ coi như mấy lần đó là nơi mình luyện phỏng vấn đi cho nó thực dụng.

Giờ a đang làm ở 1 cty em list ra ở trên gần 5 năm rồi, công việc rất tốt
    Tôi chỉ có một mong muốn tột bậc là làm sao CR=1%

16. 3 thành viên Like bài viết này:

Trang 1 / 4 1234 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết