Hiển thị kết quả từ 1 đến 8 / 8

Chủ đề: Công suất của Loa

Like
    0

Tệ thật ! Công suất của Loa

Chào các bạn!

Mình không biết gì nhiều về multimedia lắm, nên xin hỏi một câu về công suất của một chiếc loa vi tính.

Loa của mình mua các đây 3 năm là loại Microlap 2.1, tiếng bình thường nhưng công suất của nó tận 300W. Có thằng hàng xóm mới mua con loa mới, 5.1 Đập thình thịch (Bực hết cả mình) mà chỉ có 100W. Tại sao lại thế nhỉ? Mình tưởng kêu to thì công suất phải to hơn chứ (Sinh viên, tiền điện lên, trả giám bật to) (

Mình cũng định đổi con loa mới dưới 800k thôi, 5.1. Để xem phim DVD. Tiện đây nhờ mấy pro tư vấn thêm cho với, mua loại nào là thích hợp, có phải mua card sound không? Vì hiện đang dùng cạc onboard.

Cảm ơn vì đã đọc bài!
    Quote Quote

Like
    0
    Công suất của loa có 2 loại
    + PMPO (Peak Music Power Output) thường có giá trị rất cao.
    + RMS (Root Mean Square)thường có giá trị thấp hơn nhiều.
    Quan hệ giữa hai loại giá trị này mình cũng không rõ lắm nhưng mình copy vài thông số của một số loa cho bạn tham khảo:
    - PM-100 3D surround-sound speakers: 16 W RMS, 180 W PMPO.
    - PC speakers: 3 W RMS, 200 W PMPO.
    - MMS-102 PC speakers: 10 W RMS, 120 W PMPO.
    Mình nghe nói cái công suất RMS mới là đáng quan tâm, cáo PMPO chỉ coi cho vui thôi.
    Khi so sánh bạn nên chọn cùng loại.

Theo mình thì chất lượng loa ảnh hưởng đến chất lượng âm thanh nhiều hơn so với sound card nhiều do sound card onboard cho chất lượng âm thanh cũng tương đối rồi. Do đó bạn nên chọn một cái loa tốt thôi.

Like
    86
    Về chuyện công suất xin xem bài của tethien, rất rõ là hàng xóm nhà bạn nói về RMS còn em Microlab cùi của bạn và khá nhiều loa trên thị trường dùng PMPO để khè thiên hạ.

Thông thường trong dàn 5.1 các loa con nó có RMS khoảng chừng từ 5 đến 10W,10W đã có thể làm nhức đầu 1 cái phòng chừng 25m2 với volume vào khoảng 6/10. Em Center có thể hơn xíu, phần còn lại dành cho đại ca subwoofer.

Bạn check lại coi sound onboard của bạn có phải là 5.1 không ? Đa số các mainboard mới giờ đều là 5.1. Nếu có và với giá tiền 800 ngàn cho loa của bạn thì sound on board là đủ.
    Nếu mainboard của bạn xịn hơn có cổng coaxial thì có thể ráng để dành thêm tiền kiếm dàn loa có input là coaxial vừa khỏi kết nối nhiều dây nhợ rườm rà, vừa đảm bảo chất lượng âm thanh vì output ra khỏi pc vẫn là digital. Việc khuyếch đại sẽ được take care bằng cái dàn loa.

Like
    0
    Cám ơn các bạn đã đọc và reply!

Cho mình hỏi thêm thông tin về cái cổng coaxial được không? Nó là cap gì? và sao lại không cần rườm rả?

Like
    20
    Coi hình thấy ở góc dưới phía tay mặt, có chử opticalcoaxial
    Optical là dây quang và COAXIAL là dây loa thường còn được gọi là C3 dùng cho digital IN/OUT.
    Trước khi Optical được thông dụng thì COAXIAL C3 này là nhứt cho digital.

Like
    86
    Với coaxial và optical, bạn chỉ cần 1 dây cable duy nhất nối với dàn loa, thay vì cần ít nhất 3 cặp dây audio dạng 3.5" connector hay 5 cặp dây loại hoa sen cho dàn loa 5.1 của bạn.

Hơn nữa coaxial và optical truyền đến dàn loa của bạn tín hiệu digital nên nó sẽ không bao giờ bị noise hay nhiễu trên đường truyền, sẽ rõ ràng nếu bạn kéo dây đi xa hay qua nguồn điện.Bạn cũng chẳng cần soundcard có chất lượng tốt vì lúc này soundcard chỉ làm nhiệm vụ truyền digital. Mọi quá trình tái tạo âm thanh từ digital sang analog được thực hiện ở loa nên có thể làm mọi thứ như Dolby hay dts hay thx tùy vào khả năng của dàn loa.

Vấn đề là bạn phải có dàn loa tương đối xịn hoặc có 1 receiver/amplifier có ngõ input là 2 cái này

Like
    0
    >Vấn đề là bạn phải có dàn loa tương đối xịn hoặc có 1 receiver/amplifier có ngõ input là 2 cái này

những máy tên tuổi có cách đây 10 năm rồi thì đâu còn xịn nữa.

Like
    86
    Có thể COLOA ở Đức lâu ngày tôi dùng từ "xịn" cho dàn loa vì như bạn này cái bạn ấy hỏi chỉ là Microlab thì chỉ là những dàn loa vi tính thuần túy với builtin amplifier nhà nghèo thì làm sao có được coaxial hay optical

Nếu là builtin amplifier thì phải cỡ dàn loa highend của Creative hay Harman Kardon ( hy vọng viết đúng) , Klipchs thì mới có cái này. Còn không thì phải mua dàn receiver.

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết