Trang 1 / 2 12 LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 16
    Like
    0

Giận dữ ! Downgrade từ Win 8 xuống Win 7

Mình mua máy mới trong đó đã cài win 8 nhưng dùng không được (một số program không chạy được )
    Vậy mình muốn quay lại win 7 ....nhưng không sao nạp được ? (đã thử nhiều lần !!)
    Có ai làm được không chỉ giúp (mình thích sài win 7 hơn 8 )
    cảm ơn
    Được sửa bởi kiettt lúc 09:55 ngày 18-12-2013 Reason: sửa lại tiêu đề cho rõ
    Quote Quote

Like
    3
    Quote Được gửi bởi kinhsaigon View Post
    Mình mua máy mới trong đó đã cài win 8 nhưng dùng không được (một số program không chạy được )
    Vậy mình muốn quay lại win 7 ....nhưng không sao nạp được ? (đã thử nhiều lần !!)
    Có ai làm được không chỉ giúp (mình thích sài win 7 hơn 8 )
    cảm ơn
    Bạn này chắc mới tham gia forum nên chưa chịu học luật, riêng cái tiêu đề đủ để có lý do cho mod xóa bài bạn mà ko cần cảnh cáo rồi.
    Bạn đặt vấn đề nhưng ko mô tả chi tiết, và bạn cũng thiếu kiến thức cơ bản mà ko chịu tìm hiểu.
    1/ Bạn nói trên Windows 8 một số chương trình ko chạy được là chương trình gì? nêu rõ tên ra, đó là chương rình 32 or 64 bits? và quan trọng hiện nay trên Windows 8 cách thức hoạt động của 1 chương trình là dựa vào Modern(cái này bạn tự tìm hiểu đi, kiến thức cơ bản nếu muốn dùng Windows 8).
    2/ Bạn nói muốn quay lại Windows 7 nhưng ko "nạp" được là sao? tức là ko cài đặt được Windows 7? bạn đã cài Windows 7 như thế nào? nêu rõ các bước cài đặt. Ko lẽ bạn ko thể format toàn bộ HDD rồi cài lại Windows 7 à? còn nếu có data trên máy thì backup trước đi rồi hãy format.
    Tôi chỉ là 1 kẻ tâm...vô thường!!!

Like
    0

Hấp dẫn đây !

Cám ơn đã trả lời quá rõ ?
    1- Xin lỗi vì đặt tiêu đề không đúng
    2- Muốn hỏi xem có ai làm "ngược đời" từ 8 không thích lại về 7 được không thôi (khách hàng muốn vậy )
    Còn mình chữa máy tính từ khi có hệ điều hành Win3.1 đến giờ rồi........MÀ CHỊU BÓ TAY !!!!

(Cái máy mình định chuyển về Win7 là : Asus Zenbook UX21A Ultrabook 11,6 Zoll mit Intel i7 )

Like
    2,418
    Đã sửa lại tiêu đề bài viết cho rõ ràng.

Vấn đề của bạn thật ra mình cũng chưa làm trực tiếp, nhưng trên nguyên tắc là bạn phải dùng bộ cài đặt windows 7 loại cài mới hoàn toàn, khởi động từ nó rồi xóa sạch sẽ những cái đã có đi (partition,...) thì không vấn đề gì, chứ đã khởi động từ win 8 mới bỏ dĩa vào, nó sẽ coi là bạn muốn upgrade, mà win 8 tất nhiên là mới hơn win 7 nên nó đâu có chịu chạy tiếp.

Nhắc lại là trên nguyên tắc là thế chứ thực tế thì chưa làm, bạn nên cho biết chi tiết các bước bạn đã làm, các thông báo lỗi,... như vậy mọi người dễ góp ý hơn.
    Đường dài ngút ngàn chỉ một trận cười vang vang ....

Like
    0
    Trước tiên xin cảm ơn „Kiettt“ đã đổi tên hộ bài viết cho đúng nọi dung
    Vấn đề của mình là muốn nạp lại máy laptop đang chạy Win8 (64)…Máy (Asus Zenbook UX21A Ultrabook 11,6 Zoll mit Intel i7 ) thành chạy Win7
    Mình đã dùng mọi cách (từ ổ USB và cả từ DVD cắm vào qua USB )để nạp Win7 vào nhưng bó tay …….máy không báo lỗi gì cả chỉ chạy ngay vào ổ :C có Win8 của máy (tất cả đều làm đúng theo nguyên tắc…mà không được nên cứ nghĩ là ổ USB và cả DVD …bị hỏng nên đã thử đi thử lại nhiều.
    …..Cuối cùng vấn đề là ở khâu này đây :
    1. Gõ BIOS lên nhìn thấy 256GB FP và mọi thứ bình thường vào đặt cho máy khởi động từ USB để nạp (có Win7 ở trong hoặc Win8 ..32 bit) … …khi BUS máy nó lại chạy vào ổ C: (Win8 của máy )không cho nạp ( coi như máy khở động bình thường) ???? NHƯNG nếu ổ USB ( có Win8 .64 .ở trong ) thì máy lại khởi động từ USB ngay …và bắt đầu nạp bình thường.
    2. Trong quá trình nạp nhìn thấy máy có 1 ổ cứng 256GB được chia thành 7 phần trong đó có 2 ổ chính C: 128GB và D: 100GB còn lại mấy ổ kia nhỏ (không nhìn thấy khi máy hoạt động )
    3. Khi đến bước này mình muốn chia lại các ổ nhưng hoàn toàn không động vào được ….duy nhất chỉ có ổ C: là format đi để nạp vào OK …….còn các ổ khác tất cả các lệnh như xóa ,format, làm bé…….đều bị mờ không làm được .
    4. Cho đến hôm nay đã thử hết cách rồi mà không được như mong muốn đó là „nạp lại máy laptop đang chạy Win8 (64)…Máy (Asus Zenbook UX21A Ultrabook 11,6 Zoll mit Intel i7 ) thành chạy Win7
    Mong các cao thủ chỉ bảo
    RẤT CẢM ƠN

Like
    20
    Muốn cái lại với HDH khác (như là Win 7).
    1. Chuyện đầu tiên là phải có win 7 boot DVD (dỉa cài) hoặc là Boot USB win 7 installation.
    2. Phải setup chọn cho máy (laptop) boot với DVD hay USB.
    3. Khi boot được với (USB /DVD) thì vào chương trình cài đặt.
    4. Tới phần cài vào đâu (chọn hardisk), thì trong phần đó có cho phép chọn cái partition có sẳn của windows trước (vd Win 8), Nếu muốn giừ lại các partition củ thì chọn lấy cái partiton củ và "format" cái partition đó cho nó sạch cái HDH củ. Nếu muốn hủy hoàn toàn các ổ cũ đả chia sắn trong HDD thì chọn delete parttion, và delete hết các partition vụn trong đó cho nó thành 1 ổ với 1 partition duy nhất. Xong rổi create (tạo) một NEW partition, rồi format và cài WIndows vào trong ổ đó.
    Nên nhớ là HDH Win 8 và 7 tự động tạo ra thêm một Partiton ẩn đành cho system.

Ghi chú:
    Với Win 7 không cần phải cho key vào ngay lúc cài, chỉ cần để trống và bỏ cái check mark "Activate". Có thể cho key sau hoặc bỏ bùa vào sau khi cài dặt xong.

Nói thật:
    Win 7 chạy được chương trình nào thì Win 8 chạy được chương trình nấy và nhanh hơn. Tôi không biết bạn cài chương trình gì mà lại nói là Win 8 không chạy dược. Chỉ có giao diện Win 8 rắc rối chút đỉnh.
    Chỉ cách cho bạn cài nhưng tôi không hy vọng bạn thành công với việc cài đăt Win 7.
    CHỉ mong bạn nói rò là chương trình nào chạy win 7 mà không chạy được với Win 8 cho mình học hỏi, vì mình rất hay cài đặt máy cho khách. Nếu biết được soft nào không compatible với Win nào thì rất tiện lợi cho mình.

Like
    0
    Rất cảm ơn bạn đã trả lời
    1-việc cài đặt win chia lại phân vùng ổ đĩa……..chuyên đấy không phải bận tân rồi
    2-Ý mình muốn là „nạp lại máy laptop đang chạy Win8 (64)…Máy (Asus Zenbook UX21A Ultrabook 11,6 Zoll mit Intel i7 ) thành chạy Win7
    Các ban „kiettt“ và „the old man“…chắc các bạn cũng không phải vừa rồi có gì biết hơn mình cùng tham khảo trao đổi?
    (các bạn đọc lại bài viết trên của mình thì biết mình đang mắc ở đâu –bài viết đó trả lời thắc mắc của bạn „kiettt“ và để các bạn khác hiếu ý mình hơn ………Còn bài viết này mình cảm ơn và xin lỗi bạn „the old man“ là không trả lời được bạn là Pro. Nào không chạy được ở Win8 vì đây là máy của khách hàng họ nói vậy và yêu cầu chuyển về Win7 ………………..mình nghĩ đơn giản thôi ???thế mà không sao làm được (2 ngày liên tục mà không nạp xong 1 cái máy tính với 1 người biết nạp máy tính từ khi chạy hệ điều hành Win3.1 đến giơ rồi )……………..????? nếu bình thường thì chỉ trong vòng 30 phút là xong Win8 hay Win7 vào rồi )

RẤT MONG CÁC BẠN GÓP Ý CÁCH GIẢY QUYẾT

Like
    283
    theo config spec thì dòng máy này chỉ có USB 3.0, theo lý thuyết thì cắm usb 2.0 vô 3.0 vẫn đọc được, nhưng nếu bạn có đĩa USB 3.0 thì thử make boot win 7 bằng đĩa usb3.0 rồi gắn vào laptop xem nó boot được không. (cái này là mê tín thôi)

Like
    2,418
    Quote Được gửi bởi xmen25888 View Post
    Cho mình hỏi là lúc mua máy thì có sẵn win 8 bản quyền hay sao? Vì mình dùng máy dell cài được cả 2 song song.
    Muốn biết có bản quyền hay không dễ lắm, trên máy của bạn sẽ dán một con tem nho nhỏ chứng nhận là bạn được phép sử dụng bản windows gì đó, XP hay 6 hay 8. Trường hợp của bạn có lẽ đang được cài bản lụi, vì chả có cái máy nào khi xuất xưởng mà được cài cùng lúc 2 bản windows cả, dù trên nguyên tắc khi có bản quyền của windows 8, bạn hoàn toàn hợp lệ khi dùng những bản thấp hơn, win 7, XP, vista, ME, 98, 95, 3.11,...

Quote Được gửi bởi kinhsaigon View Post

1. Gõ BIOS lên nhìn thấy 256GB FP và mọi thứ bình thường vào đặt cho máy khởi động từ USB để nạp (có Win7 ở trong hoặc Win8 ..32 bit) … …khi BUS máy nó lại chạy vào ổ C: (Win8 của máy )không cho nạp ( coi như máy khở động bình thường) ???? NHƯNG nếu ổ USB ( có Win8 .64 .ở trong ) thì máy lại khởi động từ USB ngay …và bắt đầu nạp bình thường.
    Vậy là vấn đề của bạn nằm ở chỗ, máy vẫn boot được từ USB khi và chỉ khi USB đó chứa win 8 ? Theo tìm hiểu sơ lược thì vấn đề (không phải là lỗi), nằm ở cái USB 3.0

Có người đã gặp, và được hướng dẫn chi tiết như vầy, bạn nghiên cứu thử xem, chú ý những link ẩn trong bài viết dẫn đến các site chứa nhưng công cụ cần thiết cho việc này.

Code:
    http://www.tomshardware.com/answers/id-1727316/buy-asus-ux21a-downgrade-windows.html#.
    Bác TOM, mấy chương trình kiểu chỉ chạy trên OS này mà không chạy được trên OS khác nhiều lắm bác, bên em bị dính một tool chuyên dùng để phân tích những báo cáo tài chánh, kinh doanh,... gọi là Cognos powerplay, của ông nội IBM. Bản mà khu vực Asiapac dùng chỉ chạy được trên XP, qua tới windows 7 là chết ngắc, tụi IT support bên tập đoàn nó bảo IBM đã xác nhận chuyện này, em mày mò tìm hiểu thì hiện giờ IBM đã ra những bản mới hơn, trên lý thuyết sẽ chạy được trên windows mới, nhưng riêng tool này thì vẫn bị bắt xài bản hiện hành. Nghe đồn là cấu trúc database của khu vực để nó móc vô làm report không tương thích chi đó, và chả ai dám đụng vô thằng đó hết, nói chung là nó thuộc thẩm quyền của những ông cao hơn mình tới cả chục cấp nên giờ còn mấy cái máy cùi, phải ráng o bế nó để chạy riêng chương trình này.
    Đường dài ngút ngàn chỉ một trận cười vang vang ....

Like
    283
    trong trường hợp bị lỗi win không tương thích, bác Kiệt thử set compatibility cho nó coi, gọi nôm na là tương thích ngược, nhưng nó cũng chỉ giải quyết được một số soft thôi, không phải cái nào cũng chạy được.

(click chuột phải vô app, hoặc icon của nó, chọn properties, compatibility tab, check vô run this program in compatibility mode for, rồi chọn win xp sp3 ở ô combobox)

Trang 1 / 2 12 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết