Trang 1 / 8 12346 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 76
    Like
    0

Cài Media Direct bị lỗi, xin giúp đỡ.

Tôi dùng máy Dell 6400/E1505 chạy win Vista Home Basic. Vì không phù hợp nên tôi mua một ổ cứng mới và cài Win XP vào. Tôi dùng đĩa Media Direct để chia ổ và cài Windows, sau đó cài Media Direct trên Win nhưng khi tắt máy và ấn Media Direct thì không chạy được.
    Vì vậy tôi download Media Direct Repair về, burn ra đĩa và làm như hướng dẫn nhưng khi nhấn vào nút Media Direct thì nó lại boot vào Windows XP luôn rồi mới hiện ra màn hình Media Direct.
    Tôi thử cắm ổ đĩa nguyên bản có Vista vào thì vẫn bị hiện tượng trên, khi ấn nó lại boot vào Vista trước rồi mới chạy.
    Xin nhờ các bạn giúp đỡ
    Quote Quote

Like
    0
    Media direct(MD) là một tính năng cực hay của dòng dell 6400/E1505
    Nếu để mất tính năng này thì máy của bạn mất "Zin" và bạn không có cơ hội xem, nghe media files
    cho dù khi bạn đã tắt laptop.

Cách cài MD cho một ổ cứng mới:
    1. cho đỉa MD CD vào máy và boot từ CD này (nhấn F12 khi bật máy)
    2. theo hướng dẫn (chọn option 2) để tạo một hidden partition cho MD (2GB)
    (nó sẽ hỏi bạn phần HDD còn lại dùng để cài OS hay muốn chia thêm phát nữa đề chứa data,
    size của các partition có thẻ lựa chọn thoải mái)
    3. quá trình 1 và 2 chỉ mất 1 phút,nhớ là toàn bộ số liệu trên HDD nếu có sẽ bị xóa hết
    cài winxp hay vista vào ổ C như bình thường. Cài drivers theo CD theo máy
    4. sau khi cài OS xong, cho MD CD vào và install MD trong môi trường Windows (mất khoảng 5 phút)
    bây giờ bạn đã có thễ sài MD trong windows và ngay cả khi tắt máy

Lưu ý:
    Tôi củng đang dùng con này, mới mua tháng trước- win vista home basic, tôi làm lại từ đầu,
    cài vista ultimate chạy rất êm với 256mb Vga và 2GB ram.
    Bắt buộc phài có CD MD đi kèm, mấy cái down trên mạng rồi burn ra CD không xài được đâu.
    Nếu bạn ở SG thì tôi có thể chép cho bạn dĩa MD version 3 (last one)

Chúc thành công !

Like
    0
    Quên mất, nếu cài lại win xp thì bạn phải có CD MD version 1.xx chứ version 3 này chỉ chạy cho vista
    CD MD 1.1 tôi cũng có luôn nếu bạn cần - Đây mới có lẽ là câu trả lới đúng cho bạn

Like
    0

Tôi lại ở Hà Nội, thế mới chán

Cám ơn bạn đã hướng dẫn, tôi đã hiểu vấn đề rồi (MD3 ko chạy trên XP) nhưng có một thắc mắc là tại sao tôi cắm ổ cứng nguyên bản vào (trước đây chạy Media Direct bình thường)thì nó chỉ hiện lên màn hình thôi sau đó boot thẳng vào win Vista luôn. Ổ cứng này tôi chưa làm gì cả, còn zin vì không dám động vào. Thế là tại sao nhỉ.
    Nhân tiện hỏi bạn luôn, máy tôi đang dùng Ram 1G, bus 533 (2 thanh 512). Bây giờ tôi muốn nâng cấp lên 2G thì phải mua loại nào, tôi đã xem trên dell.com nhưng ở Việt Nam chắc không có, vậy dùng loại nào là phù hợp.
    Cám ơn bạn nhiều, tôi lại ở Hà nội nên không thể nhận đĩa của bạn được. Nếu có thể bạn gửi cho tôi được không, bạn có tài khoản ngân hàng không, tôi sẽ thanh toán mọi chi phí.
    Có gì liên lạc bạn nhé.

Like
    0
    1. Tôi chưa hiểu rõ câu hỏi của bạn - khi bạn cắm HDD nguyên bản vào thi nó boot thẳng vào vista là hiển nhiên rồi. Bạn kiểm tra MD bằng cách đơn giản nhấn MD button xem nó có chạy hay không ? Nếu Kho chạy thì có 02 cách fix như sau:
    a. cho MD CD (theo máy) vào và cài lại trong môi trường windows
    b. restore lại OS theo cấu hình nguyên thủy - nhấn Fn+F11 hay F11 gì đấy khi bút máy và làm theo hướng dẫn.
    =======================================
    Nếu bạn upgrade lên 2GB ram thì quả là nan giải vì bạn phải bỏ hay bán rẻ 02 thanh 512 và thay vào đó là 02 thanh 1GB. Ram cho laptop bạn cứ chọn kingmax, kingston hay hãng khác cũng được. Cắm vào chạy ngon rồi mới pay, và còn có bảo hành 01-02 năm. Chọn bus
    667 càng tốt.
    Tôi sài dòng máy này từ lâu nên có đủ mọi CDs đi kèm và sẵn lòng gửi cho bạn free.
    ================================================== ====
    Đây là gợi ý của tôi (còn tùy vào money của bạn)
    +upgrade lên 02 GB Ram bus 667
    +cài MD3 xem, nghe mutimedia cho phê
    +cài win vista ultimate (bản lụi) chạy trên cả tuyệt vời
    (vì hầu hết các soft cho xp đều chạy ngon với Vista)

Chúc bạn thành công!
    cần gừi CD gọi cho tôi: 0903755847

Like
    0

Tệ thật !

Quote Được gửi bởi anhhung81 View Post
    Cám ơn bạn đã hướng dẫn, tôi đã hiểu vấn đề rồi (MD3 ko chạy trên XP) nhưng có một thắc mắc là tại sao tôi cắm ổ cứng nguyên bản vào (trước đây chạy Media Direct bình thường)thì nó chỉ hiện lên màn hình thôi sau đó boot thẳng vào win Vista luôn. Ổ cứng này tôi chưa làm gì cả, còn zin vì không dám động vào. Thế là tại sao nhỉ.
    Nhân tiện hỏi bạn luôn, máy tôi đang dùng Ram 1G, bus 533 (2 thanh 512). Bây giờ tôi muốn nâng cấp lên 2G thì phải mua loại nào, tôi đã xem trên dell.com nhưng ở Việt Nam chắc không có, vậy dùng loại nào là phù hợp.
    Cám ơn bạn nhiều, tôi lại ở Hà nội nên không thể nhận đĩa của bạn được. Nếu có thể bạn gửi cho tôi được không, bạn có tài khoản ngân hàng không, tôi sẽ thanh toán mọi chi phí.
    Có gì liên lạc bạn nhé.
    Chào bạn!
    Máy của bạn là chạy MD3 là hoàn toàn chính xác ,và nó cũng chạy rất tốt trên windows xp ,Nếu bạn ở hà nội thì có một địa chỉ bạn có thể tham khảo :www.bachphuong.com.vn
    bạn có thể gọi hỏi trực tiếp .
    Còn vấn đề thay Ram ,máy của bạn đang là 1GB mà 2 thanh 512 thì đã hết chân cắm ,nếu bạn muốn nâng cấp lên 2GB thì bạn phải bỏ 2 thanh 512 đi ,về giá của ram thì bạn vào đây tham khảo nhé
    www.bachphuong.com.vn
    www.bachphuong.vn
    chúc bạn thành công

Like
    0
    Tôi đã thử remove Media Direct trong win Vista, cài lại như bạn bảo. Sau đó tôi tắt máy và ấn vào nút Media Direct, nó chỉ hiện lên màn hình rồi tự động boot luôn vào Win Vista, sau đó mới chạy lên cửa sổ Media Direct.
    Có lẽ tôi phải recovery lại ổ cứng mất.
    Cám ơn lời khuyên của bạn về nâng cấp Ram, nếu bán được 2 thanh ram 512 tôi sẽ nâng cấp. Tôi cũng đã cài thử Win Vista untimate, chạy ngon thật, chỉ có điều không ***** được.
    Nếu có thể bạn gửi cho tôi đĩa MediaDirect cho Windows XP nhé. Địa chỉ của tôi: Hà Minh Hùng, , Số nhà 30-Ngõ 444 Thụy Khuê, Tây Hồ, Hà Nội.
    Bạn cho tôi xin tên nhé, để tôi gọi cho bạn, số điện thoại tôi đã lưu rồi.
    Cám ơn bạn rất nhiều.

Like
    0
    Tôi đang cong tac ở Vũng Tàu. Thứ 2 tới mới về SG vậy sớm nhất là thứ 2 tuần tới mới gửi CD cho bạn được.
    Vậy đến CN này bạn nhắn tin cho tôi nếu như vẫn cần, T2 tôi sẽ gửi

Thắng,

Like
    0
    Quote Được gửi bởi mytienthang View Post
    Quên mất, nếu cài lại win xp thì bạn phải có CD MD version 1.xx chứ version 3 này chỉ chạy cho vista
    CD MD 1.1 tôi cũng có luôn nếu bạn cần - Đây mới có lẽ là câu trả lới đúng cho bạn
    Bạn cho mình hỏi,vậy mình muốn cài Win Xp ma dùg disk MD3 dc ko?tại mình ko có cái disk MD 1.1 như bạn nói.

Like
    0
    [QUOTE=v_rohtoko;732252]Bạn cho mình hỏi,vậy mình muốn cài Win Xp ma dùg disk MD3 dc ko?tại mình ko có cái disk MD 1.1 như bạn nói.[/QUOTE
    Bạn dùng dell gì ?1505hay 1405
    theo mình thì được ,bạn cứ vào www.bachphương.com.vn
    mà hỏi .họ sẽ làm giúp bạn
    www.bachphuong.vn
    www.bachphuong.com.vn

Trang 1 / 8 12346 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết