Trang 1 / 5 1234 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 45
    Like
    0

Rớt mạng do nhà cung cấp hay modem ?

Nhà em xài mang VNN ADSL gói cước family gần 1 tháng nay có hiện tượng rớt mạng liên tục cứ connet được mấy phút là rớt mạng

Mà mạng nhà em rớt mạng có 2 kiểu :
    >>> Kiểu 1 : là kiểu rớt mạng bình thường đèn ADSL chớp chớp 2 cái tivi o góc fải dưới mất (cái connetion )

>>> Kiểu 2 : đèn ADSL kô chớp mà Errors trong status cứ tăng tăng liên tục rồi rớt mạng .Sau khi rớt bấm lên xem status của connetion kô được nó cứ hiện lên xong rớt xuống . Fải reset máy mới connet lại đựoc . Nhà em xài hiệu Modem SpeedTouch em đã thử quét virus = bkav kô thấy con nào . Vậy là do nhà cung cấp hay modem vậy mấy anh

Cám ơn đả đọc tin
    Quote Quote

Like
    0
    Xem lại dây cáp, còn không gọi kỹ thuật bên VNN xuống kiểm tra dùm cho bạn.

Like
    0
    kiểu 1:là do tín hiệu từ ổ mạng của tụi nó vào ko đều,có thể là do dây bị đứt hoặc sắp đứt
    kiểu 2:do công ty...
    nếu rớt mạng hơn 5 phút cái là phải gọi cho tụi nó ngay để kiểm tra

Like
    0
    Của bạn giống của mình đó thật là bực mình ...từ khi nối mạng của VNN là luôn có hiện tượng mạng cứ chập chờn...thỉnh thoảng tự nhiên đèn modem chớp chớp lại được và khi nhà mình nhấc máy điện thoại lên gọi cho ai hay ai gọi đến cũng bị ....mình gọi mỏi cả tay nhân viên bưu điện của nhà cung cấp toàn ừ ào xem lại cho qua chuyện ...nửa năm rồi mà vẫn vậy ...thật là bực bội hệt chiu nổi nữa..mình đã xem dây dợ ở nhà các mối nối vẫn tốt...

--------------
    Mai có hãng khác là mình chuyển ngay lập tức..chứ nhân viên bưu điện thật là củ chuối..

Like
    0
    Mình cũng thế,mình dùng MegaVNN mấy lần trước tưởng là do lỗi Win nhưng cài lại win rùi mà vẫn cứ rớt mạng,cứ khoảng mấy phút lại bị rớt một lần.Yahoo nhiều lúc đang chat dở thì lại đơ,không nhận được tin nhắn nhưng cũng không bị out,phải sau 3,4 phút mới bị out ra.mết hết tin nhắn luôn.Chán!
    Kiểu này chắc phải gọi nhân viên kỹ thuật lên ktra thôi.

Like
    0
    Trước mình xài Viettel cũng bị tương tự, bây giờ sang pack Megayou của FPT thì ko phải lo lắng gì nữa,quá hoàn hảo

Like
    8
    Số người dùng VNN bị như vậy có nhiều không? Em là một trong số đó.

Like
    0
    Hồi trước tôi bị vậy, Nhưng say này (trong khi sửa lại đường dây điện thoại) thì thấy dây Internet đi sai (kĩ thuật của VNN làm). Sửa lại, từ khi đó tới giờ, có rớt, nhưng hiếm lắm

Like
    0
    Trời ơi tôi cũng bị, mà bị liên tục luôn . Mạng bị out nhưng Yahoo ko out, nhưng lại ko nhận được tin nhánh. Làm cho bạn chat nghĩ mình xem thường họ, nghĩ mình ko thèm trả lời. Lỗi này là do VNN

Like
    0
    Quote Được gửi bởi Hi!net View Post
    Của bạn giống của mình đó thật là bực mình ...từ khi nối mạng của VNN là luôn có hiện tượng mạng cứ chập chờn...thỉnh thoảng tự nhiên đèn modem chớp chớp lại được và khi nhà mình nhấc máy điện thoại lên gọi cho ai hay ai gọi đến cũng bị ....mình gọi mỏi cả tay nhân viên bưu điện của nhà cung cấp toàn ừ ào xem lại cho qua chuyện ...nửa năm rồi mà vẫn vậy ...thật là bực bội hệt chiu nổi nữa..mình đã xem dây dợ ở nhà các mối nối vẫn tốt...
    "Trước khi chờ ai cứu hãy tự cứu mình" (câu này của ai quên rồi)

Bạn kiểm tra lại :
    - Bạn không xài splitter hoặc có xài nhưng đấu không đúng cách nên khi có điện thoại mới bị rớt. Nếu có thể bạn nên tách đường dây đi vào Modem riêng ra và đấu tất cả các điện thoại ở phía sau Spitter.

- Đường dây điện thoại của bạn có tốt không. Bạn nhấc máy điện thoại, bấm 1 số rồi lắng nghe (một chút thôi) xem có âm thanh gì không ?. Đường dây tốt phải trong veo, không có tiếng lạo xạo, khống bị nhiễu ... Nếu đường dây không tốt bạn kêu bưu điện xuống sửa.
    - Nếu kiểm tra toàn bộ đường dây vẫn ok mà mạng vẫn không ổn định thì bạn nên yêu cầu bưu điện đặt lại tốc độ kết nối tại cổng của DSLAM = đúng gói cước bạn đang xài. Việc này sẽ tăng được độ ổn định của đường dây.

Cũng là VNN nhưng mỗi nơi xài một loại DSLAM khác nhau (do họ mua làm nhiều đợt) do đó cũng khó nói được chất lượng. Tuy nhiên qua kinh nghiệm triển khai rất nhiều DSLAM cho các ISP khác nhau thì:

- 80% trường hợp mạng không ổn định là do đường dây chất lượng kém.
    - 15% là do modem chất lượng kém + Virus trong mạng làm quá tải modem (mạng có nhiều máy bị nhiễm virus. virus gửi gói tin liên tục với tần suất cao làm modem bị quá tải và treo).
    - 5% còn lại là các nguyên nhân khác.

Thực ra trong các ISP hiện tại thì VNN là có hạ tầng tốt nhất vì họ sử dụng lại toàn bộ nhà trạm, hệ thống truyền dẫn của mạng điện thoại. Nhà trạm của họ hầu hết được xây kiên cố, có hệ thống tiếp đất đúng tiêu chuẩn, điều hòa đầy đủ, nguồn điện có dự phòng ... Nhược điểm của mạng VNN là đi chung với mạng điện thoại nên :
    - việc đấu nối vào phía nhà thuê bao khó khăn do đa số nhà đều đi dây điện thoại ngầm nên phải đi chung ==> lắp splitter không đúng --> kém ổn định.
    - Một phần mạng lưới cáp đồng cũ được đầu tư từ trước khi có ADSL nên có tiết diện thấp (0.4mm) ==> hạn chế cự ly truyền dẫn--> các thuê bao ở xa kém ổn định. Hệ thống cáp sau này đầu tư đều là cáp 0.5mm nên ổn định hơn.

Các ISP khác do không có được hạ tầng tốt nên việc triển khai các DSLAM tạm bợ hơn nhiều. Các DSLAM được đặt trong nhà dân, treo trên trụ ... nguồn điện, điều hòa, tiếp đất đều không đảm bảo. Ưu điểm của họ là
    - đường dây cáp được kéo mới nên chất lượng tốt hơn.
    - Không đi chung với điện thoại nên được đấu thẳng vào Modem tai nhà thuê bao --> ổn định hơn.
    Được sửa bởi tềthiên lúc 16:44 ngày 08-05-2007

Trang 1 / 5 1234 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết