Hiển thị kết quả từ 1 đến 4 / 4
    Like
    0

Cần chú ý ! Cho mình hỏi cách tối ưu trong thủ tục đếm

Mình đang làm đề tài quản lý dân số
    Mình có 2 bảng thông tin chủ hộ và thông tin nhân khẩu
    Trong bảng hộ có thông tin về hộ như:Mã hộ, số thành viên , gia đình chính sách...
    Trong bảng nhân khẩu có thông tin về thành viên như:mã hộ, quan hệ với chủ hộ, nơi ở hiện tại...
    Dữ liệu mình hiện có khoảng tầm 1tr bản ghi
    Khi mình muốn xuất ra bảng tổng hợp:
    Tổng số hộ, tổng số khẩu, tổng hộ chính sách, tổng khẩu chính sách, tổng số khẩu ở đà nẵng...
    khi mình viết proc để lấy dữ liệu ra thì thời gian thực thi bao giờ cũng rất lớn tầm vài phút mới ra được
    Quote Quote

Like
    84
    Diễn tả hệ thống mơ hồ bỏ bố.
    Đây là CSDL LH phải hôn? Nếu thiết kế chuẩn thì bảng "hộ" không cần trường "số thành viên".
    Nếu thiết kế để tăng tốc thì tùy theo mức độ thường xuyên truy cập mà phải lập thêm một số trường không "dư" để giảm tính toán.

Like
    0
    Bạn megaownage nói đúng đấy. Tôi nghĩ vấn đề của bạn có vẻ dễ thôi, nhưng hiểu đúng câu hỏi của bạn mới khó đấy.

Bạn nên cung cấp cấu trúc bảng, dữ liệu tạm, và kết quả mà bạn muốn truy xuất, và cung cấp cái proc mà bạn đã viết. Như thế người ta mới biết mà giúp bạn được chứ.

https://www.facebook.com/cosodulieu
    đường vào tình yêu có trăm lần thua, chỉ 1 lần hoà

Like
    0
    Để việc truy xuất dữ liệu tốt thì ngoài việc bạn thiết kế cơ sở dữ liệu nó "khoa học" một tý, bạn cũng cần chú ý đến các điểm sau:

- Thiết lập các index trên các field thường xuyên phải nhận "trọng trách" filter, search
    - Nên dùng WITH(NOLOCK) khi SELECT: SELECT fields FROM table WITH(NOLOCK) ...
    ...

Bạn thử làm theo những cách đề nghị trên xem có cải thiện được performance không?

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết