Trang 1 / 3 123 LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 22
    Like
    23

Làm SEO trên Google địa điểm cho doanh nghiệp

Hướng dẫn Làm SEO trên Google địa điểm (Google Place) cho doanh nghiệp, còn gọi Google Places for Business. Cách đưa thông tin công ty lên Google Maps.

Hôm trước có bạn mở chủ đề muốn Web hiển thị cùng Google Maps khi tìm kiếm. Ý bạn ấy muốn SEO web của bạn ấy để nó hiển thị cùng với địa điểm khi tìm kiếm từ khóa nào đó liên quan, nhưng chưa biết làm thế nào.

Một số bạn đã inbox và mail cho mình, nhờ hướng dẫn làm được như vậy. Trao đổi qua inbox không tiện. Vì vậy, mình viết luôn cách làm ngắn gọn lên đây để tiện trao đổi, chia sẻ.

Google Places là dịch vụ miễn phí của Google, cho phép các doanh nghiệp đưa thông tin về địa điểm kinh doanh, số điện thoại,... của mình lên nhằm giúp cho khách hàng, đối tác dêx dàng có được thông tin doanh nghiệp khi cần.

Bạn có thể tìm thấy thông tin địa điểm doanh nghiệp khi tìm kiếm từ khóa trên Google Search, Maps, Google+, và các thiết bị điện thoại thông minh. Từ khóa có thể là từ khóa chung chung như "quan cafe", "quan cafe dep", "hoc SEO o dau", "mua bán ô tô cũ", "chevrolet viet long", "hoc ke toan o dau",...hoặc cũng có thể là tên địa điểm của bạn như "làng nướng nam bộ", "calat coffee", "starbuck coffee", "căn hộ belleza quận 7", "căn hộ era town",...

Khi tìm từ khóa chung chung "quan cafe"

Khi tìm từ khóa cụ thể "căn hộ belleza quận 7"

Để thông tin doanh nghiệp của mình hiện trên Google địa điểm bạn cần vào trang Google địa điểm và điền đầy đủ thông tin như hình bên dưới. Trong đó, quan trọng nhất là thông tin cơ bản và danh mục. Bạn có thể chọn tối đa 05 loại danh mục lĩnh vực cho doanh nghiệp của bạn. Khách hàng sẽ dễ tìm thấy doanh nghiệp của bạn hơn khi họ tìm kiếm những danh mục này trên Google. Để cung cấp nhiều thông tin hơn với khách hàng, bạn cũng nên điều đủ các mục còn lại.

Hình trên chỉ là ví dụ về phần điền thông tin cơ bản

Sau khi điền đầy đủ thông tin, bạn sẽ cần phải xác minh địa điểm doanh nghiệp bạn. Google có 2 lựa chọn cho bạn xác minh qua số điện thoại hoặc xác minh bằng cách gửi thư tới địa chỉ công ty bạn. Nhưng theo mình thì ở Việt Nam giờ đều phải xác minh bằng cách gửi thư, thời gian bạn nhận được thư thường chỉ 1 tuần. Thư được gửi từ văn phòng của Google tại Nhật Bản.

Làm SEO để địa điểm doanh nghiệp xuất hiện khi tìm kiếm? Nó sẽ phụ thuộc vào một vài yếu tố như ngành nghề kinh doanh, vị trí kinh doanh, các từ khóa bạn chọn và những yếu tố khác sẽ ảnh hưởng tới việc xuất hiện thông tin doanh nghiệp bạn trên Google Places. Các yếu tố xếp hạng quạn trọng nhất:

Địa điểm
    Trước tiên thông tin địa điểm doanh nghiệp bạn phải chính xác, dễ tìm. Nếu doanh nghiệp bạn nằm trong hẻm thì ngay cả khi tìm trên Google maps bằng cách điền chính xác địa chỉ nó cũng khó có thể tìm ra. Vì vậy, nếu doanh nghiệp bạn nằm ở vị trí phổ biến, địa chỉ rõ ràng thì đó cũng là một lợi thế.

Danh mục
    Bạn phải chắc chắn rằng công việc kinh doanh của bạn được đưa vào đúng hạng mục trong Googe Places. Nếu bạn bán ô tô thì website của bạn sẽ không thể được đưa vào trong danh sách website bất động sản hoặc ngược lại.

Tên công ty có từ khóa
    Nếu tên công ty của bạn có chứa từ khóa bạn mong muốn bạn sẽ có cơ hội được có mặt trong danh sách kết quả tìm kiếm đầu tiên của Google Places. Chẳng hạn, công ty bạn chuyên mua bán xe hơi, ô tô Toyota nếu công ty có tên Toyota Ben thanh thì đó cũng sẽ là một lợi thế lớn, khi khách hàng có nhu cầu mua tìm hiểu về xe ô tô của Toyota.

Đánh giá khách hàng
    Các đánh giá tích cực và xếp hạng của khách hàng, người dùng... sẽ giúp Google tin tưởng hơn ở công ty bạn. Càng nhiều các đánh giá tích cực mà công ty bạn có được thì càng tốt. Hãy khuyến khích khách hàng của bạn viết những lời đánh giá tích cực nếu họ hài lòng với sản phẩm và dịch vụ mà doanh nghiệp bạn cung cấp.

Bấm Like nếu thấy bài viết có ích cho bạn
    Được sửa bởi nguyendattai lúc 06:36 ngày 05-05-2014
    Quote Quote

2. 5 thành viên Like bài viết này:

Like
    0
    Bạn cho tớ hỏi tại sao tớ đã khai báo hết các trường trong phần đăng ký của goolge place rồi, nhưng không thấy phần nào là xác nhận bằng cách gửi thư hoặc số điện thoại nhỉ? Mong nhận được chỉ giáo. Hoặc bạn cho tớ xin YM của bạn để tớ trao đổi được không?
    RIOkid Studio - 63 Hồ Văn Chương - Đống Đa - Hn

Like
    23
    Sau khi bạn điền đủ thông tin thì bước tiếp theo là bước xác nhận nhé bạn.

Like
    50
    Quote Được gửi bởi nguyendattai View Post
    Sau khi bạn điền đủ thông tin thì bước tiếp theo là bước xác nhận nhé bạn.
    web mình đã đăng ký rồi và được google xác nhận nhưng vẫn không tìm được khi gõ tên miền web. vì tên địa điểm mình để tên website luôn. Có phải chèn code gì k bạn?
    chỉ cần gõ Vinacolors.com trên google map là thấy hiển thị.
    Color Design | Arch & Interior Design

Like
    23
    Quote Được gửi bởi vodinhnguyen View Post
    web mình đã đăng ký rồi và được google xác nhận nhưng vẫn không tìm được khi gõ tên miền web. vì tên địa điểm mình để tên website luôn. Có phải chèn code gì k bạn?
    chỉ cần gõ Vinacolors.com trên google map là thấy hiển thị.
    Như mình đã nói trong bài viết. Để nó có thể xuất hiện khi bạn tìm kiếm các từ khóa thì nó phụ thuộc vào việc bạn điền tên địa điểm, thông tin mô tả về địa điểm, danh mục bạn chọn, địa điểm phải đúng, những đánh giá của khách hàng hoặc người dùng về địa điểm. Kinh nghiệm mình thấy những đánh giá có vai trò rất quan trọng.

Like
    50
    Như mình đã nói trong bài viết. Để nó có thể xuất hiện khi bạn tìm kiếm các từ khóa thì nó phụ thuộc vào việc bạn điền tên địa điểm, thông tin mô tả về địa điểm, danh mục bạn chọn, địa điểm phải đúng, những đánh giá của khách hàng hoặc người dùng về địa điểm. Kinh nghiệm mình thấy những đánh giá có vai trò rất quan trọng.
    mình nghĩ chắc phải hơi lâu. mình đang nghiên cứu cách hiển thị cùng page G+ nhìn chuyên nghiệp và đẹp hơn. Bạn có rành cái này k?

Like
    11
    Các ban vào đây add đơn giản https://accounts.google.com/ServiceL...6hl%3Dvi&hl=vi

Like
    23
    Quote Được gửi bởi ecojsc View Post
    Các ban vào đây add đơn giản https://accounts.google.com/ServiceL...6hl%3Dvi&hl=vi
    Add thì đơn giản thôi bạn. Nhưng add và làm thế nào để nó lên top khi tìm kiếm các từ khóa liên quan mới quan trọng.

Like
    50
    Add thì đơn giản thôi bạn. Nhưng add và làm thế nào để nó lên top khi tìm kiếm các từ khóa liên quan mới quan trọng.
    để nó lên được google còn khó lắm.

Like
    23
    Quote Được gửi bởi vodinhnguyen View Post
    để nó lên được google còn khó lắm.
    Từ khóa của bạn là gì? đặc điểm địa điểm công ty bạn? Bạn có thể đưa ra mình sẽ tư vấn giúp bạn.

Trang 1 / 3 123 LastLast

Tags for this Thread

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết