Hiển thị kết quả từ 1 đến 6 / 6

Chủ đề: Nhạc Playback!

Like
    0

Tệ thật ! Nhạc Playback!

Có ai biết ở đâu cho down nhạc Playback không vậy? hoặc chổ nào bán đĩa càng tốt (cái này chắc hiếm).
    Với lại cho hỏi ở các phòng thu người ta làm nhạc Playback như thế nào? Có phải là dùng các nhạc cụ như Org, ghita, bass, trống,... kết nối với mixer rồi thu trực tiếp vào máy vi tính không?
    Sẵn tiện có bác nào có tài liệu học về nhạc Playback hay DJ thì share với nha, cần lắm lắm...
    Quote Quote

Like
    1
    Ở các phòng thu nhỏ họ có thể dùng nhạc karaoke tách lời ca sĩ ra để cho ca sĩ "amateur" hát.Còn ca sĩ chuyên nghiệp có nhu cầu làm nhạc để đi biểu diễn hoặc làm album thì họ sẽ thuê cả ban nhạc đánh trong studio rồi thu lại.
    Khi ca sĩ đã có sẵn nhạc nền rồi,có thể họ sẽ thu hát ở phòng thu khác. Các phòng thu này sẽ lấy luôn nhạc của người đi thu làm database của mình. Bằng cách này, các studio có 1 thư viện nhạc nền "xịn" khá lớn và họ bán lại cho những người khác có nhu cầu.
    Nếu down nhạc karaoke tiếng Anh, bạn có thể dùng chương trình chia sẻ file P2P Bearshare, rất tốt.

Like
    0
    Những bài hát Karaoke khi tách Track ra thành Playback thì không nói làm chi. Điều mình muốn đề cập là những bài hát không phát hành karaoke kìa. Mình có đi làm playback ở một studio cũng tương đối khá, và bài hát dĩ nhiên là không hề có bản karaoke. Thì thấy người ta làm như vầy: Người ta cắt intro của bài hát gốc mà mình đưa yêu cầu, làm intro cho playback. Còn những chổ có lời hát thì người ta sử dụng một keyboard kết nối trực tiếp vào máy vi tính, rồi đánh điệu vào để mình giữ nhịp. Và dùng một số phần mềm cố gắng làm các hiệu ứng cho giống với bài hát gốc.
    Nhưng mình thấy như vậy cũng không hay cho lắm. Phải là một nhạc sĩ chuyên nghiệp lắm mới có thể nghe và đánh đúng nhịp một bài hát. Chưa kể những vòng gam khó. Còn như bình thường thì làm như vậy bài hát lúc nhanh, lúc chậm (như bài của mình làm chẳng hạn), rất khó bắt và giữ nhịp. Chưa kể trừ đoạn intro của mình ra, hầu như mọi chổ khác đều "lạ hoắc".
    Có bạn nào có phương pháp nào tốt hơn không? Đặc biệt là các cách mà những phòng thu chuyên nghiệp hay dùng đó????

Like
    1
    Mai mình sẽ up 1 bài hát do cậu bạn mình đánh lại, cậu ấy chỉ là dân amateur biết 1 chút về đàn organ thôi. Desktop mình đang hỏng nên không lấy bài hát đó được, đang dùng notebook.

Like
    0
    Để làm gì?
    Nhưng dù gì thì cũng cứ up lên thử xem thế nào?
    ...

Like
    1
    Để bác thấy rằng nhạc tự đánh cũng không đến nỗi tệ lắm đâu .
    Theo em biết thì các ca sĩ khi làm album họ thuê nguyên cả ban nhạc đánh trực tiếp trong phòng thu rồi thu lại, sau đó mới chỉnh sửa sau. Giá một bài khoảng 3-5 triệu.

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết