Trang 1 / 4 1234 LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 34
    Like
    15

Xe không chính chủ bị phạt tới 10 triệu đồng

Vừa mới đọc cái này trên vnexpress, phen này các bác chạy xe máy mà không phải chính chủ thì nhớ thủ sẵn 1 triệu đồng !
    Xe không chính chủ bị phạt tới 10 triệu đồng

Từ hôm nay, cảnh sát giao thông sẽ áp dụng mức phạt 6-10 triệu đồng với ôtô và một triệu đồng với xe máy không sang tên đổi chủ theo Nghị định 71. Quy định này khiến không ít người băn khoăn về tính khả thi.

Trao đổi với VnExpress.net, đại tá Đào Vịnh Thắng, Trưởng phòng Cảnh sát giao thông (Công an Hà Nội) cho biết, ngay sau khi Nghị định 71 được ban hành, từ giữa tháng 10, Phòng CSGT đã tổ chức thông báo rộng rãi đến người dân, chủ phương tiện biết về sự thay đổi của các mức xử phạt đối với từng lỗi vi phạm. "Trong những ngày đầu cảnh sát sẽ nhắc nhở chủ phương tiện với các lỗi vi phạm mới được sửa đổi bổ sung, sau đó sẽ xử phạt theo đúng quy định", ông Thắng nói.

Theo đại tá Thắng, việc xử lý phương tiện không sang tên đổi chủ hiện nay là cần thiết nhằm quản lý phương tiện giao thông, tránh thất thu thuế cho nhà nước, góp phần giải quyết các vụ án hình sự, tai nạn giao thông nhanh chóng.

Theo quy định, người dân sau khi mua, bán phương tiện trong vòng 30 ngày phải đến cơ quan đăng ký, làm thủ tục sang tên, chuyển quyền sở hữu. Trường hợp phương tiện đã mua bán qua nhiều đời thì chủ phương tiện cuối cùng, đang sử dụng xe phải có trách nhiệm đến các cơ quan đăng ký làm thủ tục đăng ký lại, chuyển quyền sở hữu.

"Đối với xe lưu thông trên đường, nếu CSGT kiểm tra, phát hiện không làm thủ tục sang tên đổi chủ, sẽ ra quyết định xử phạt chủ xe, nhưng không tạm giữ phương tiện. Còn với người đi xe của bạn bè, người thân đều phải chứng minh được chủ phương tiện là ai, như cần có sổ hộ khẩu, giấy chứng minh hoặc giấy khai sinh", đại tá Thắng nhấn mạnh.

Trước quyết định xử phạt nặng với những phương tiện không sang tên đổi chủ, trên diễn đàn mạng, nhiều ý kiến ủng hộ, tuy nhiên không ít lo ngại quy định khó có thể thực thi. Theo một số người dân, thủ tục sang tên đổi chủ xe hiện quá rườm rà, chi phí cao, mất nhiều thời gian đi lại. Nhiều khi mua xe cũ qua nhiều đời chủ, không biết chủ sở hữu trước đó để làm thủ tục.

Theo nghị định 71 được sửa đổi bổ sung, từ ngày 10/11, những người lái ôtô sẽ bị xử phạt 10-15 triệu đồng nếu hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 50-80 mg/100 ml máu hoặc 0,25-0,4 mg/lít khí thở. Trước đó với lỗi này, nghị định 34 chỉ đưa ra mức phạt 2-6 triệu đồng.
    http://vnexpress.net/gl/xa-hoi/2012/...10-trieu-dong/
    Quote Quote

Like
    1
    Nghị định này thật là làm khó cho người dân quá. giá xăng đã cao nay lại có thêm những luật mới như thế này chắc mai để xe đắp chiếu cuốc bộ thôi

Like
    48
    Hết tiền tiêu nghĩ nhiều chiêu kiếm chác
    Nếu không chiêu người ta bảo mình kiêu
    Tiền của dân mình kiếm cách mình tiêu
    Nếu mình không tiêu thì ta bảo mình khùng

4. 4 thành viên Like bài viết này:

Like
    828
    Kính gởi bác ... người chết!!!

Thưa bác, hiện tại trên trển (tức là trên của tui và trên bác hai bậc nữa).Họ yêu cầu tui phải gặp bác để mần lại cái Tà-vẹt xe, Nếu không thì thành mồi ngon cho công lộ.
    Tui thì rất chi là ủng hộ mấy cái nghị định, vì dù sao, họ mần cái chi cũng do dân và vì dân thôi. Nhưng giờ tui không biết mộ phần bác nằm ở mô, rồi khi chết bác có ...khai báo với cơ quan công quyền không. Nếu bác không có tên trong tàng kinh các của chánh phủ. Thì việc bác chết là không hợp lý, trái với pháp luật. Thì coi như tui phải vứt chiếc xe thân yêu bao nhiêu năm gom góp mới mua được thông qua 2 đời chủ. ông Cụ ở chín suối, chắc cũng khóc ròng với bác vụ Tiết Kiệm trong thời buổi kinh tế lao đao như ri.

Kính gởi các bác tài xế.
    Thế là từ nay các bác sướng rồi nhé. Được công ty làm hợp đồng lao động, được phát một cái thẻ chứng thực là nhân viên. Được làm sổ bảo hiểm đầy đủ theo quy chế hiện hành. Nếu một ngày đẹp trời, các bác tài quên mang một trong số giấy tờ đó. Thì đi toi hẳn hai tháng lương nhé!!
    Còn bác chủ nào mà xe lỡ đăng ký tên cty rồi thì còn khốn nạn hơn. Phải kè kè cái giấy phép kinh doanh theo bên người. CHả biết bản phô tô cóp pi thì các ngài công lộ có chịu không. Hay lúc nào cũng phải bản chánh. Mà mang bản chánh theo xe thì đúng là vui thiệt. Lên sở kế hoạch đầu tư xin chừng 5, 7 bản. đặng có cái mang mang khi lưu hành. Còn nếu thằng em con ông bác của nhà chị bên vợ đứng tên "người đại diện pháp luật". Thì đi đâu cũng phải vác ông ấy theo nhá. Không khéo là hỏng đấy!!

Kính gởi các bác Việt Kiều và người xa xứ

Đề nghị các bác tề tựu về quê hương để giúp đỡ đồng bào, thể hiện tính tương thân tuơng ái. Giúp đỡ người...hoạn nạn khốn cùng. Quý vị cũng đừng hoạch họe, đòi hỏi, chấm mút ...người ta gọi là vuốt đuôi, ăn theo nghị định này. Dân Việt chỉ có đôi chân là xe gắn máy. Nếu Quý vị cũng làm khó nữa. Chắc dân phải ở nhà đuổi gà. Bởi "mệt quá đôi chân này..."

Gởi các bạn sinh viên
    Liệu hồn mà đem xe trả lại cho anh chị, ba mẹ. Vì hầu hết các bạn vừa nghèo, vừa trẻ, vừa khổ lại thích đi lại lung tung bằng xe máy trong khi mình chả có tên trong đó. Tên nào may mắn về quê xin được chánh quyền ở đó chứng thực có quan hệ họ hàng thì đỡ. Còn nếu anh rể đứng tên hay chị dâu đứng tên thì rõ khổ nhé!!!

Và gởi đến anh Đinh La Thăng: Anh ấy ơi, đừng sáng tác văn học giao thông nước nhà nữa. Dân quá khổ với sự sáng tạo của anh lắm rồi.

6. 8 thành viên Like bài viết này:

Like
    1,303
    Quote Được gửi bởi Phượng Vỹ View Post
    Hết tiền tiêu nghĩ nhiều chiêu kiếm chác
    Nếu không chiêu người ta bảo mình kiêu
    Tiền của dân mình kiếm cách mình tiêu
    Nếu mình không tiêu thì ta bảo mình khùng
    Bài này của mụ hình như phải chơi hợp âm La#, nhịp tim đập thình thịch.

Like
    3,392
    Tui hay mượn xe người nầy người kia để ra đường{chạy xe nhà rủi ro trầy trụa uổng lắm!}.Thứ hai tới,tui ra ủy ban phường làm giáy xác nhận tui là con của ba tui;tui là con của má tui;tui là anh của em tui,tui là em của anh tui,tui là em của chị tui,...tui là bạn NINO;tui là bạn của...tui là bạn của...tui là bạn của ...tui là bạn của...Nghỉ chút.Mệt quá!
    Làm sẳn mang theo mình để bất ngờ mượn xe ai đi đường không sợ bị phạt!
    Khó quá, không thèm ký

Like
    86

Re: Xe không chính chủ bị phạt tới 10 triệu đồng

Coi như là chuyện cười và ko có ý xúc phạm ai hết

Sent from my Galaxy Nexus using Tapatalk 2

Like
    828
    VÀ kính gởi mấy bác Ô tô salon

Lần này thì các bác hết trốn thuế rồi nhá ... Kiểu nhập xe hồi hương rồi Ủy quyền chánh chủ cũng bó tay héng!!!
    Các trên trển quyết oánh cho bằng được, tận thu cho bằng được mấy đồng bạc thuế nhập khẩu. Ai bảo chánh phủ ta không...thương dân!!!

Và thương thay có ai đó lỡ mua xe Ủy Quyền chính chủ. Mấy bác Việt kiều trở về nước Mỹ xa xôi, có muốn đóng thuế nhập khẩu cũng không đóng được nữa rồi. Xe chạy ra đường thì cứ chuẩn bị 10 chai để đóng phạt nhé

Gởi các bạn dịch vụ cho thuê xe!!!

chia buồn cùng các bạn, thời điểm kinh tế khó khăn, lại thêm một loạt cty dịch vụ cho thuê xe đóng cửa.

Kính gởi các bạn làm hàng mã, trại hòm: Vô mánh!!!

Khối kẻ vì chuyện này mà treo cổ cho mà coi !!!

11. Thành viên Like bài viết này:

Like
    2,418
    Quote Được gửi bởi thaychuastudio View Post
    Kính gởi các bạn làm hàng mã, trại hòm: Vô mánh!!!
    Nhắc mới nhớ.

Đề nghị bộ trưởng các bộ GTVT và công thuơng, VHTT ban hành thêm nghị định 71B quy định các xe hơi, xe gắn máy hàng mã phải kèm thêm cái cà vẹc mang tên người quá cố nữa, kẻo hóa xong, xuống dưới quý vị ấy không chạy được. Tổ tiên mà bị chọc quê, lơ mơ quật lại là các bác coi chừng cái ghế đấy nhé.
    Đường dài ngút ngàn chỉ một trận cười vang vang ....

13. 2 thành viên Like bài viết này:

Like
    1,303
    Hế, mở cái dịch vụ chạy "Giấy chứng nhận cho mượn xe chính chủ" không chừng hốt bạc à nha.

Trang 1 / 4 1234 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết