Trang 1 / 6 1234 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 56
    Like
    0

Hóa đơn đỏ khi mua máy tính

Chào các bạn!

Mình thỉnh thoảng hay mua các linh kiện máy tính. Mình có một thắc mắc về hóa đơn bán lẻ (hóa đơn đỏ)

Theo mình hiểu, Người tiêu dùng cuối sẽ phải chịu 10% thuế VAT, khi mua hàng bạn sẽ phải chịu 10% thuế đó, khi đó bạn sẽ nhận được hóa đơn đỏ. Khi có hóa đơn này được lập, 10% thuế đó sẽ về nhà nước.

Khi mua linh kiện máy tính ở Ben.com.vn mình nhận được hóa đơn đỏ ngay.
    Khi mua điện thoại của HT Mobile, mình cũng nhận được.

Nhưng khi mua linh kiện của Trần Anh. Khi mình hỏi về hóa đơn đỏ, cô bán hàng bảo, bạn phải cho biết mã số thuế của công ty mình mới làm. Mình tự hỏi sao lại phải có mã số thuế của công ty, trong khi công ty Ben, HT Mobile không cần?

Mình biết việc ăn chặn 10% thuế nộp cho nhà nước ở đâu cũng có, mình không tin Trần Anh làm vậy, chắc họ có cách giải quyết gì đó? Hoặc mình hiểu sai?

Mong các bạn giải đáp!

----
    Bài này mình lấy trên mạng về cách gian lận hóa đơn
    Gian lận hóa đơn VAT
    http://vi.wikipedia.org/wiki/H%C3%B3a_%C4%91%C6%A1n

Chính vì Hóa đơn VAT là hóa đơn chính thức được thừa nhận bởi Bộ Tài Chính và các cơ quan thuế tại Việt Nam, trong hóa đơn phần giá trị VAT do người bán thu hộ và thuộc về nhà nước và chính sách khuyến khích xuất khẩu và hoàn thuế VAT đầu vào mà xuất hiện rất nhiều hình thức gian lận hóa đơn VAT. Một số ví dụ về hình thức gian lận hóa đơn bao gồm:

- Không xuất hóa đơn VAT: Đặc biệt với các doanh nghiệp cung cấp hàng hóa tới tay người tiêu dùng cuối cùng, khi không xuất VAT, họ có thể chiếm đoạt được phần thuế VAT mà người dùng cuối đã trả được tính vào giá bán.

- Xuất hóa đơn VAT khống: Không có giao dịch cung cấp hàng hóa và dịch vụ nhưng hóa đơn vẫn được xuất và trị giá trên hóa đơn có thể được tính là chi phí hợp lý hợp lệ giúp giảm thuế thu nhập doanh nghiệp (đối với chủ doanh nghiệp) hoặc để chiếm đoạt trị giá hóa đơn khi thanh toán với công ty (đối với nhân viên).

- Nhập hàng và xuất hàng khống: Các doanh nghiệp thực hiện các giao dịch thu mua hàng hóa đầu vào khống (thường là với các mặt hàng nông/lâm/thủy sản) là các mặt hàng thuộc loại không cần hóa đơn đầu vào và xuất hàng khống ra nước ngoài sử dụng các thủ đoạn để qua mặt cơ quan hải quan. Sau đó lập bảng kê và tờ khai để lấy lại tiền thuế VAT đầu vào mà họ đã không bao giờ phải chịu.
    Quote Quote

Like
    0
    Cô bán hàng kia nói không sai.
    Đầu tiên phải hiểu rằng thuế GTGT là thuế gián thu. Người chịu thuế không đồng thời là người nộp thuế. Ở đây người chịu thuế là Bạn (người mua hàng) và người nộp thuế "hộ Bạn" là công ty Trần Anh.
    Để hạch toán thuế GTGT người ta có 2 phương pháp, thường thì các DN VN hay thực hiện hạch toán theo phương pháp khẩu trừ. Bản chất của phương pháp khâue trừ là để tránh đánh thuế 2 lần.
    Nếu bạn lấy hóa đơn thuế GTGT mà không dùng để khấu trừ thì không có ý nghĩa nữa. Mà muốn được khấu trừ thì bạn phải ghi mã số thuế của công ty mua trên tờ hóa đơn đó.
    Tuy nhiên, nếu bạn muốn, bạn vẫn có thể yêu cầu người bán xuất hóa đơn theo đúng quy định cho cá nhân bạn.
    Note: Nói về cái này thì hơi dài dòng, em lại ko có time nên tạm vậy, hi vọng bác hỉu

Like
    0
    Xóa bớt 1 bài, không hỉu sao dạo này ddth cứ bị sao ấy, 1 tý lại off, post bài khó quá!

Like
    0
    Còn một ý mình không hiểu, sao Ben lại xuất hóa đơn cho mình vậy Pro?

Like
    0
    Theo mình thì là do thói quen làm việc của mỗi nơi mỗi khác thôi. Cái cô kế toán ở Trần Anh có vẻ như cẩn thận mà chưa chu đáo tư vấn hết cho khách hàng. Cô ý muốn cty bác được khấu trừ nhưng lại quên mất việc bác là tư nhân, thì vẫn cần phải có hóa đơn.

Like
    0
    Theo mình thì là do thói quen làm việc của mỗi nơi mỗi khác thôi. Cái cô kế toán ở Trần Anh có vẻ như cẩn thận mà chưa chu đáo tư vấn hết cho khách hàng. Cô ý muốn cty bác được khấu trừ nhưng lại quên mất việc bác là tư nhân, thì vẫn cần phải có hóa đơn.

Like
    0
    THanks Pro,

Cho mình hỏi câu nữa, đi ăn nhà hàng mình có cần hóa đơn không nhỉ?

Like
    0
    Quote Được gửi bởi hoaionline View Post
    THanks Pro,

Cho mình hỏi câu nữa, đi ăn nhà hàng mình có cần hóa đơn không nhỉ?
    lấy hóa đơn đi ăn thì mất thêm 10% có thế thôi.Mà đi ăn nhà hàng mới có chứ mấy quán cơm bình dân mà cũng đòi hóa đơn thì em đến potay.com.vn lun
    Nhưng có lẽ đó chăng chỉ là mơ ước...

Like
    0
    Quote Được gửi bởi ngondensang2007 View Post
    lấy hóa đơn đi ăn thì mất thêm 10% có thế thôi.Mà đi ăn nhà hàng mới có chứ mấy quán cơm bình dân mà cũng đòi hóa đơn thì em đến potay.com.vn lun
    Tất nhiên là nhà hàng to rồi!,

Nhà hàng đấy nó charge mình 10% roài, nhưng mình không lấy hóa đơn --> Liệu cái 10% đấy nó có về nhà nước không nhỉ?

Like
    0
    Quote Được gửi bởi hoaionline View Post
    Tất nhiên là nhà hàng to rồi!,

Nhà hàng đấy nó charge mình 10% roài, nhưng mình không lấy hóa đơn --> Liệu cái 10% đấy nó có về nhà nước không nhỉ?
    Chắc chắn là không rùi. Không có hóa đơn, cuối tháng nó lấy cái gì mà hạch toán thuế.

Trang 1 / 6 1234 ... LastLast

Tags for this Thread

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết