Trang 1 / 2 12 LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 15
    Like
    11

ERP- Quản lý hệ thống ERP là gì?

Chào các bác, em thấy 1 số công ty tuyển nhân viên IT có kinh nghiệm làm việc trong hệ thống ERP, không biết bác nào đã làm việc trong cái hệ thống này chưa cho em ít kinh nghiệm để luyện cái hệ thống này cái ạ.
    Quote Quote

Like
    2
    Quote Được gửi bởi buicongdang View Post
    Chào các bác, em thấy 1 số công ty tuyển nhân viên IT có kinh nghiệm làm việc trong hệ thống ERP, không biết bác nào đã làm việc trong cái hệ thống này chưa cho em ít kinh nghiệm để luyện cái hệ thống này cái ạ.
    ERP(Enterprise Resource Planning) chẳng qua cũng chỉ là phần mềm quản lý nhưng ở mức độ lớn thôi, hệ thống này sẽ tích hợp toàn bộ nghiệp vụ của công ty vào một phần mềm ứng dụng duy nhất.
    Không biết bạn muốn luyện cái này như thế nào vì không có demo sẵn như các phần mềm khác. Nhưng có một số ý kiến sau hy vọng sẽ giúp được bạn:
    - Học NN Lập trình: Chỉ cần giỏi một thứ là đủ, chẳng hạn .Net hoặc Java gì cũng được. Vì hầu hết một hệ thống ERP sẽ không giới hạn về NN lập trình, bạn sẽ được học lại tùy vào yêu cầu(vấn đề này không mất thời gian nhiều).
    - Database: Theo mình thấy và đã làm thì Oracle chiếm đa số, nếu bạn có chứng chỉ quản trị Oracle thì sẽ được ưu tiên số 1. Một hệ thống ở mức tương đối số lượng table trong DB khoảng tầm 500 đến 700 table.
    - Một số nghiệp vụ: Tùy thuộc vào từng doanh nghiệp sẽ có nghiệp vụ khác nhau. Nhưng sẽ có một số nghiệp vụ tương đồng chẳng hạn như Kế toán, Nhân sự, Quản lý kho, quy trình xuất nhập hàng, xử lý hàng tồn... Vấn đề này là khó nhất của ERP.
    - Hạ tầng: Cần phải am hiểu về hạ tầng mạng, IP, phân quyền quản lý User... Biết cách khắc phục sự cố khi dữ liệu truyền đi thì bị nghẽn hoặc rớt mạng...
    Đây là một số yêu cầu cơ bản khi bạn vào vị trí "Quản trị hệ thống ERP". Nếu bạn chắc chắn nắm vững những yêu cầu đó và có vốn Tiếng Anh khá, bạn có thể yêu cầu mức lương từ 1000 đến 1500$

3. 3 thành viên Like bài viết này:

Like
    1
    hệ thống quản lý phần mềm erp hay thiệt

Like
    0
    Bạn có thể xem chi tiết tại phanmemerp. net

Like
    194

ERP được áp dụng cho những doanh nghiệp vừa và lớn

Phần mềm ứng dụng quản lý nguồn lực, kế hoạch ( Enterprise Resource Planning: ERP). Bạn cần tìm hiểu từng nghiệp vụ để giải quyết những vấn đề trong hệ thống quản lý. Như quản lý nhân sự, quản lý khách hàng. Còn về người phát triển hệ thống cần thành thạo ít nhất một ngôn ngữ lập trình và nắm bắt được hệ cơ sở dữ liệu.

Like
    6
    Bạn có thể cài đặt trên máy để tìm hiểu, có 1 số site hỗ trợ tiếng Việt, bạn search nó là sẽ ra, còn muốn tùy chỉnh hệ thống nó theo mô hình của công ty, bạn có thể biết php là có thể can thiệp code được, với lại hệ thống đó nó cung cấp service để ta có thể truyền dữ liệu từ bên ngoài vào, thường những công ty lớn họ sẽ sử dụng hệ thống này. Hiểu được quy luật làm việc của nó là bạn có thể vận hành . Bạn hỏi chung chung nên mọi người cũng trả lời chung chung
    Không ký :D

Like
    0
    Chào các bác, gần đây e cũng muốn tìm hiểu về ERP , liệu bác nào cho em xin 1 ít tài liệu được không

Like
    2
    ERP không có tài liệu đâu, tự học và kinh nghiệm là chủ yếu. Nếu bạn là người lập trình thì phải giỏi code và database, nếu bạn là người phân tích thiết kế thì phải giỏi tất cả nghiệp vụ ERP(cái này tùy thực tế công ty, thường áp dụng tiêu chuẩn ISO).
    P/s: nếu mọi người muốn tìm hiểu ERP là gì có thể tìm hiểu thử phần mềm "Microsoft Dynamic EX"

Like
    201
    Có bác nào phát triển hệ thống ERP trên nền tảng của Adempiere không?
    Tôi chỉ có một mong muốn tột bậc là làm sao CR=1%

Like
    0
    Cá nhân thấy:
    1 - doanh nghiệp nước ngoài ko bao giờ chuộng opensource ERP vì risk cực cao
    2 - doanh nghiệp trong nước hiện tại có làm Opensource ERP cũng chỉ dừng ở mức sử dụng 1 số phân hệ đơn giản như Sale , còn đụng đến FA, MP, WH thì customize hầu như toàn bộ.

làm ERP cơ bản phải biết chu trình kế toán của 1 doanh nghiệp, sau đó hẵng tính tiếp !!

Trang 1 / 2 12 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết