Hiển thị kết quả từ 1 đến 1 / 1
    Like
    69

Time to start what the hell up

Time to start what the hell up - Khởi nghiệp: sao còn chưa bắt đầu

Đây là cách nói liền và chơi chữ thôi còn ý nghĩa thì có thể hiểu nôm na như dòng tiếng việt mình mô tả thêm ở bên cạnh.

Khởi nghiệp: Sao còn chưa bắt đầu?
    Tôi thấy nhiều bạn có nhiều ý tưởng hay nhưng sau vài năm tôi vẫn thấy họ loay hoay với ý tưởng đó và tìm kiếm cộng sự và vốn đầu tư .Băn khoăn giữa việc làm thế nào để bắt tay vào khi không có một xu dính túi, không có khả năng chi trả cho các chi phí phát sinh cho nhóm, không thể tìm được cộng sự đủ giỏi và gắn bó với bạn để cùng chung chí hướng là lý do chung mà phần lớn các start-up gặp phải khi bắt đầu khởi nghiệp. Hãy thử nghĩ rằng nếu bạn coi dự án bạn đau đáu từ lâu cứ ngày qua ngày năm trên bàn giấy , việc bạn chờ đợi với việc hành động ngay thì điều gì sẽ tốt hơn.

Vậy hành động thế nào khi tay không bắt giặc. Thời điểm hiện tại có rất nhiều quỹ đầu tư khác nhau, đầu tư vào các giai đoạn khác nhau của dự án, việc của bạn đơn giản là đánh động họ biết tới bạn và chuẩn bị lên dây cót cho buổi gặp gỡ lịch sử của cuộc đời bạn. Nếu cuộc gặp đầu tiên thất bại hãy gặp ít nhất 2 lần nữa. Ngày trước để mời Khổng Minh, Lưu Bị cũng phải 3 lần gặp mặt mới mời về được. Có thể nhà đầu tư cũng muốn thử thách sự kiên trì của bạn để xem bạn nung nấu ý tưởng này tới đâu, nếu chỉ một lần gặp bạn đã từ bỏ thì bạn khó có thể thuyết phục họ rằng nó sẽ là đứa con đẻ mà bạn sẽ nuôi nấng hàng ngày để trưởng thành. Cũng ví như bạn tỏ tình vậy nếu bạn bị từ chối mà nói rằng anh chỉ thử xem em có tình cảm với anh không còn anh có rất nhiều người có thể thay thế em thì cô gái đó có nhận lời bạn không? Hãy thẳng thán, chân thành và kiên trì, nhà đầu tư sẽ ...động lòng. Tất nhiên nếu nhà đầu tư đã ...đoạn tuyệt với bạn thì đơn giản là không phải họ không có tình cảm với bạn mà vì bạn chưa phù hợp với tiêu chí tìm kiếm..bạn đồng hành cùng với họ mà thôi. Thay vì buồn bã hãy lập ngay một kế hoạch tốt hơn để gặp nhà đầu tư phù hợp hơn..Time its up.

Cần thất bại nhiều hơn
    Có những nhóm đến gặp nhà đầu tư đã không ngừng ba hoa về các chiến tích thời sinh viên của họ với các giải thưởng này giải thưởng khác nhưng khi được hỏi "Bạn đã bao giờ thất bại chưa và kinh nghiệm đau thương rút ra sau đó là gì?" hầu như ít người trả lời được. Khi bạn chưa từng gục ngã trước một ý tưởng đã nung nấu từ lâu, sự vấp váp sẽ là vô cùng cần thiết để bạn tự tạo ra triết lý riêng cho mình. Nhà đầu tư sẽ đánh giá rất cao những người có khả năng đúc kết các bài học trong quá trình kinh doanh của bạn và biết nâng tầm nó lên thành chân lý thay vì chỉ biết nói lại vanh vách các kinh nghiệm của các vĩ nhân khác qua sách vở hoặc báo chí internet...

Đợi chờ chưa bao giờ là tốt cả
    Khi bạn đang chờ đợi một nguồn vốn nhỏ để khởi nghiệp thì chi bằng cứ bắt tay vào làm đi đã. Sản phẩm và dịch vụ bạn cung cấp không cần quá nhiều chi phí, bạn hoàn toàn làm lúc rảnh rỗi , quy tụ anh em và phân bố thời gian hợp lý. Yahoo, amazon, ebay hay facebook đề bắt đầu từ những ý tưởng ban đầu sơ khai với một ứng dụng chỉ mất vài trăm usd cho tới khi đạt được sự hưởng ứng lớn từ phía người dùng lúc đó họ mới nghĩ tới việc bán nó hoặc gọi vốn.

Những người khởi nghiệp nên quên chuyện lương lậu đi vì họ sẽ còn gian khổ trong một thời gian tương đối dài để có thành công nhất định. Bạn càng có nhiều tiền thời gian đầu càng khó thành công. Jack Ma đã từ chối một khoản góp vốn lớn hơn từ Goldman Sach khi Alibaba đã đi vào năm kinh doanh thứ 2 và bắt đầu khởi sắc, ông nói tôi không cần quá nhiều tiền và đó vẫn là một quyết định đúng cho tới bây giờ khi mà nếu ông sở hữu nhiều tiền mặt hơn có khi ông đã tiêu hết số tiền đó trước khi tạo ra được cả một tập đoàn giá trị tới hàng tỷ usd. Cái khó ắt sẽ ló cái khôn. Và một nguyên nhân nữa là khi bạn sẵn sàng bỏ chi phí ra để khởi nghiệp thì mọi người sẽ không làm việc với 100, thậm chí 200% năng lực họ hiện có mà sẽ được đong đếm bằng money.

Hãy quên mình là ai

Nếu bạn có con bạn sẽ luôn bênh vực đứa trẻ cho dù nó đã sai khi đánh nhau với con bác hàng xóm. Những người khởi nghiệp cũng mắc sai lầm tương tự, cái tôi của họ thường rất cao, họ luôn nghĩ ý tưởng của họ tuyệt nhất, hay nhất, không dễ gì chia sẻ và không chịu sự phản đối từ đối phương, họ cứ giữ cái ý nghĩ rằng mình sẽ thành công theo cách họ đã vẽ ra. Thế giới luôn đổi thay và cái bạn cho là đúng hôm nay sẽ bị thay thế ngay vào sáng hôm sau vì thế chẳng có gì là tuyệt đối cả, ngay cả chính bạn. Hãy tự giải phóng khỏi chính mình và luôn phán xét một cách công bằng những thứ được cho là đúng đắn nhất và hành động theo nó mà không liên quan tới bản ngã của bạn. Bản ngã của bạn sẽ mách bảo bạn làm cái mà chỉ bạn cho là đúng nhưng người khôn ngoan sẽ làm cái mà đa số cho là đúng. Để làm được điều này vô cùng khó. Nó không có nghĩa là bạn sẽ trở thành kẻ ba phải , chạy theo số đông mà là bạn nên lắng nghe và cảm nhận sự thay đổi của thế giới và tìm cách hòa nhập với nó, điều chỉnh chính mình để có những quyết định hợp lý nhất.

Tóm lại bạn hãy cứ bắt đầu với khả năng mình, cứ thuyết phục người khác với đam mê cháy bỏng của bạn không thiếu sự kiện trì theo đuổi và quên đi tất cả những thứ đeo đuổi lòng thòng đằng sau và tiến về phía trước mới một cái đầu nhẹ tênh. Khi đó trong bạn có một sức hút kì diệu các nhà đầu tư, các cộng sự trung thành sẵn sàng theo bạn để theo đuổi dự án tới cùng.

-Nunanunong1102-
    nunanunong1102@yahoo.com.vn
    Được sửa bởi nunanunong1102 lúc 12:27 ngày 08-08-2013
    Quote Quote

2. Thành viên Like bài viết này:

Tags for this Thread

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết