View Poll Results: Khảo sát về thu nhập của bạn (chỉ tính thu nhập có được từ nghề CNTT)

Voters
155. You may not vote on this poll
  • Có bằng ĐH về CNTT và thu nhập dưới 5 triệu /tháng

17 10.97%
  • Có bằng CĐ về CNTT và thu nhập dưới 5 triệu / tháng

9 5.81%
  • Có bằng cấp khác về CNTT và thu nhập dưới 5 triệu /tháng

3 1.94%
  • Không có bằng cấp về CNTT và thu nhập dưới 5 triệu /tháng

9 5.81%
  • Có bằng ĐH về CNTT và thu nhập trên 5 triệu /tháng

23 14.84%
  • Có bằng CĐ về CNTT và thu nhập trên 5 triệu /tháng

12 7.74%
  • Có bằng cấp khác về CNTT và thu nhập trên 5 triệu /tháng

11 7.10%
  • Không có bằng cấp về CNTT và thu nhập trên 5 triệu /tháng

66 42.58%
  • Có bằng cấp về CNTT nhưng không kiếm được việc làm về CNTT

5 3.23%
Trang 6 / 17 FirstFirst ... 345678911 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 51 đến 60 / 170
    Like
    10
    Bản chất cuối cùng của topic này cũng chỉ là PR

Like
    0
    Có bằng cấp khác với không bằng cấp một chử thôi các bác, đó là "dể". Có bằng cấp thì dể kiếm tiền hơn, dể được trọng vọng hơn, cuộc sống dể thở hơn.

Like
    0
    tui cần quái gì băng đh vẫn sống khỏe có sao đâu

4. Thành viên Like bài viết này:

Like
    29
    cái vụ bằng cấp nói đi nói lại hoài, chỉ đơn giản là:

- bạn đã trải qua đào tạo -> OK? Nhưng làm sao nhà tuyển dụng biết bạn đã được đào tạo? Họ cần cái gì đó chứng minh -> bằng cấp có chứng thực OK? sản phẩm OK?

Có ai nói là không có bằng đại học là chết đâu, thế thì VN chỉ có cử nhân kỹ sư tiến sĩ còn sống thôi à?
    cannot be longer than 50 characters

Like
    105
    Quote Được gửi bởi maicon View Post
    cái vụ bằng cấp nói đi nói lại hoài
    lần này khai thác góc độ khác mà.

- bạn đã trải qua đào tạo -> OK? Nhưng làm sao nhà tuyển dụng biết bạn đã được đào tạo? Họ cần cái gì đó chứng minh -> bằng cấp có chứng thực OK? sản phẩm OK?
    Cũng chưa hiểu ý bạn lắm, tóm lại để chứng minh là mình có trình độ thì cái gì là quan trọng hơn: Bằng cấp hay Sản phẩm hay cả hai ngang nhau? hay thế nào?

Trước mình đi làm lần đầu thì mình nộp code đi kèm CV thay cho bằng cấp (vì lúc đó mới vào ĐH, làm sao mà có bằng được - và nói luôn là sau này mình cũng bỏ ngang ĐH nên vẫn ko có bằng ĐH).

Còn lúc được phỏng vấn thì cũng mở code ra thuyết trình (sửa, thêm, code luôn)

Có ai nói là không có bằng đại học là chết đâu, thế thì VN chỉ có cử nhân kỹ sư tiến sĩ còn sống thôi à?
    Bác không nói thế, tớ cũng không nói thế, nhiều bạn ở topic này cũng không nói thế.

Nhưng ngoài xã hội còn nhiều người vẫn nói thế. Và vì vậy mới cần topic để sưu tập bằng chứng để khi thuyết phục, an ủi, động viên .... những bạn không bằng cấp sẽ dễ dàng hơn, thuyết phục hơn ...
    Thông tin + clip: http://youtube.com/hoctudau

Like
    105
    Quote Được gửi bởi lntan View Post
    Bản chất cuối cùng của topic này cũng chỉ là PR
    Như thế nào là PR? Topic này: http://www.ddth.com/showthread.php/1...hp-v%C3%A0o-js bản chất có phải là PR không? PR có phải xấu không? và như thế nào là không PR?

Like
    29
    Quote Được gửi bởi zmt264 View Post
    lần này khai thác góc độ khác mà.

Bác không nói thế, tớ cũng không nói thế, nhiều bạn ở topic này cũng không nói thế.

Nhưng ngoài xã hội còn nhiều người vẫn nói thế. Và vì vậy mới cần topic để sưu tập bằng chứng để khi thuyết phục, an ủi, động viên .... những bạn không bằng cấp sẽ dễ dàng hơn, thuyết phục hơn ...
    Em nói với cái bác bảo không có bằng vẫn sống khỏe ấy, nói thế có thì em cũng bảo em chưa có bằng thạc sĩ em vẫn sống khỏe đây nài => học lên thạc sĩ là dở hơi à?

Quote Được gửi bởi zmt264 View Post
    Cũng chưa hiểu ý bạn lắm, tóm lại để chứng minh là mình có trình độ thì cái gì là quan trọng hơn: Bằng cấp hay Sản phẩm hay cả hai ngang nhau? hay thế nào?

Trước mình đi làm lần đầu thì mình nộp code đi kèm CV thay cho bằng cấp (vì lúc đó mới vào ĐH, làm sao mà có bằng được - và nói luôn là sau này mình cũng bỏ ngang ĐH nên vẫn ko có bằng ĐH).

Còn lúc được phỏng vấn thì cũng mở code ra thuyết trình (sửa, thêm, code luôn)
    Em đưa ra 1 ví dụ cho vấn đề này (gói gọn trong câu hỏi của anh thôi nhá):

trong một công ty thì người nào lo việc nấy, technical expert đâu có rãnh mà ngồi đọc CV của các ứng viên gửi vào, người duyệt đầu tiên phải là HR chứ. Và đương nhiên thường thì họ sẽ lọc các ứng viên theo các tiêu chí, ví dụ như có bằng + kinh nghiệm thì họ gọi lên trước, ưu tiên phỏng vấn trước, nếu 2 bên đồng ý thì coi như xong. Nếu 2 bên không đạt thỏa thuận thì sẽ xét tiếp tới các ứng viên có kinh nghiệm mà không có bằng. Trừ khi quá nổi bậc đại loại như kinh nghiệm 5-7 năm so với có bằng mà kinh nghiệm mới 1 năm. Cũng còn tùy ở cách viết CV mỗi người nữa.

HR cũng là người đi làm công, họ có nhiều việc phải làm chứ đâu phải có mỗi việc tìm kiếm ứng viên mà ai nộp đơn họ cũng phải bỏ thời gian ra gọi lên gọi xuống.

Đương nhiên không phải công ty nào cũng thế. Em điển hình thế thôi.

PS: ý kiến của em: với nhiều người giỏi không cần bằng cấp, có khi họ đã thành công nhiều hơn với việc không bỏ lỡ những cơ hội chỉ vì thiếu cái bằng. Cũng sự nổ lực đó nhưng cộng thêm được cái bằng, có khi nào đường đời các bạn sẽ trơn tru hơn thay vì bảo công ty nào đó đã không chọn bạn là vì họ đã sai sót, họ đã bỏ lỡ bạn, và bạn cũng đã bỏ lỡ họ
    cannot be longer than 50 characters

Like
    105

PS: ý kiến của em: với nhiều người giỏi không cần bằng cấp, có khi họ đã thành công nhiều hơn với việc không bỏ lỡ những cơ hội chỉ vì thiếu cái bằng. Cũng sự nổ lực đó nhưng cộng thêm được cái bằng, có khi nào đường đời các bạn sẽ trơn tru hơn thay vì bảo công ty nào đó đã không chọn bạn là vì họ đã sai sót, họ đã bỏ lỡ bạn, và bạn cũng đã bỏ lỡ họ
    Topic này nhằm động viên những bạn chưa có bằng cấp (và có thể cũng muốn hoặc rất muốn có bằng cấp) nhưng vì lý do hoặc điều kiện nào đó mà chưa thể có bằng cấp.

Một khi họ đã muốn có bằng cấp thì ắt hẳn họ cũng ý thức được điều em nói rồi.

Và số người không có bằng cấp mà vẫn sống tốt thể hiện trong poll này chứng tỏ là họ hoàn toàn có quyền tự tin là khi CHƯA có bằng họ vẫn sống tốt.

Anh cũng CHƯA CÓ BẰNG (cũng ko thể nói là tương lai anh sẽ không có, có thể vài năm nữa anh sẽ có vài bằng cấp về CNTT, nhưng trong khoảng 10 năm làm việc trong ngành này, thì anh vẫn chưa có).

Em cũng nên nhớ là ngay từ bài đầu tiên của topic, đã nói rõ là topic này không nhằm phủ định giá trị của bằng cấp, bằng cấp vẫn có giá trị của nó.

Còn về câu này:

Em nói với cái bác bảo không có bằng vẫn sống khỏe ấy, nói thế có thì em cũng bảo em chưa có bằng thạc sĩ em vẫn sống khỏe đây nài => học lên thạc sĩ là dở hơi à?
    đơn giản có nghĩa là CHƯA có bằng thạc sĩ cũng không sao, đừng lo lắng quá mức (an ủi người chưa có bằng thạc sĩ), chứ ko có nghĩa là như em nói đâu, em đừng suy diễn xa quá.

Like
    18

Em đưa ra 1 ví dụ cho vấn đề này (gói gọn trong câu hỏi của anh thôi nhá):

trong một công ty thì người nào lo việc nấy, technical expert đâu có rãnh mà ngồi đọc CV của các ứng viên gửi vào, người duyệt đầu tiên phải là HR chứ. Và đương nhiên thường thì họ sẽ lọc các ứng viên theo các tiêu chí, ví dụ như có bằng + kinh nghiệm thì họ gọi lên trước, ưu tiên phỏng vấn trước, nếu 2 bên đồng ý thì coi như xong. Nếu 2 bên không đạt thỏa thuận thì sẽ xét tiếp tới các ứng viên có kinh nghiệm mà không có bằng. Trừ khi quá nổi bậc đại loại như kinh nghiệm 5-7 năm so với có bằng mà kinh nghiệm mới 1 năm. Cũng còn tùy ở cách viết CV mỗi người nữa.

HR cũng là người đi làm công, họ có nhiều việc phải làm chứ đâu phải có mỗi việc tìm kiếm ứng viên mà ai nộp đơn họ cũng phải bỏ thời gian ra gọi lên gọi xuống.

Đương nhiên không phải công ty nào cũng thế. Em điển hình thế thôi.

Bác nói cũng chỉ đúng một khía cạnh thôi, thời buổi cạnh tranh khốc liệt, công ty IT mà lại dựa vào đám HR không có chuyên môn thì khác nào tự chặt đi cơ hội của mình. Hơn nữa kênh tuyển dụng truyền thống chỉ là một phần thôi, nhiều khi muốn kéo nhân tài về phải dựa vào các mối quan hệ của sếp và các nhân viên cũ của công ty. Nhiều bạn bè em chẳng có bằng cấp đếch gì nhưng cũng được tuyển về theo cách này, giờ đa số họ đều giữ vị trí cao trong công ty.

11. 2 thành viên Like bài viết này:

Like
    18
    Quote Được gửi bởi dluong View Post
    Chứng chỉ của Aptech, NIIT, thì nói mẹ chứng chỉ bày đặt bằng cấp này bằng cấp nọ thật nực cười. Cứ tới mùa tuyển sinh thì đến hẹn lại lên những topic giống y như vầy xuất hiện đầy rẫy trên các diễn đàn. Mấp ông đi tung hỏa mù dụ con nít mà không thấy hổ thẹn với lương tâm sao????? Này nhá cái thứ cướp tương lại của người khác còn độc ác gấp trăm lần thằng cướp giật ngoài đường nhá.
    Khẳng định với bác là bác chủ thớt không PR cho Aptech nhé, trước bác ấy dạy Aprotrain Aptech nhưng bỏ lâu rồi. Thế nào là đi cướp tương lai của người khác? Chẳng lẽ không có Aptech, NIIT thì tất cả đều vào đại học cả sao? Chưa phải tất cả học sinh học xong phổ thông đều vào đại học mà vẫn có những cảnh cử nhân đi hát rong, cử nhân đi bán cà phê dạo, cử nhân đi làm công nhân... Vậy nếu tất cả vào đại học thì sẽ thế nào?
    Ngoài lề tý: Hôm trước em gặp con bạn học đại học dược ra, nó kêu ra trường thất nghiệp, ở nhà mấy năm nay rồi, giờ kêu là đi học lên cao học nhưng nhìn cái điệu này thì có học xong cao học cũng vẫn thất nghiệp. Trong khi đó, em chưa thấy đứa nào học trung cấp dược ra mà thất nghiệp cả, đi làm trình dược viên mà khá một chút thì lương 8-10 củ là thường. Nói thêm là tầm này các cô cậu cử nhân kinh tế với kỹ sư xây dựng ra trường thất nghiệp đầy đường.

13. Thành viên Like bài viết này:

Trang 6 / 17 FirstFirst ... 345678911 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết