Trang 1 / 2 12 LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 14
    Like
    1

[ hỏi ] cách chạy 2 ổ sata và ata trên 1 máy

Trước tiên mình đọc cấu hình máy mình cho mọi người dễ giúp đỡ
    chip : P4 3.2
    main foxconn 945 gz7mc
    ram : 1g
    ổ ghi cd
    hdd : Loại ata 80g
    đó là thông số máy mình , cáp ổ ata gắn chung dây với ổ cd
    giờ mình muốn gắn thêm 1 ổ sata 160g nữa thì phải làm sao..mọi người làm ơn hướng dẫn mình chi tiết cách làm thế nào với..(à mà cái ổ sata là ổ mới chưa chia ổ gì cả )
    và nên để ổ nào là ổ chạy win thì tốt ?
    ..cảm ơn mọi người nhiều :d
    Quote Quote

Like
    1
    quăng luôn ổ ata đi bạn. Ổ đó lỗi thời rồi h ai sài, tốc độ của nó chậm hơn nhiều so với sata. Gắn 1 ổ Sata sài đc rồi. Còn gắn đồng thời 2 loại thì mình nghĩ kô nên, vì tốc độ 2 ổ này khác nhau.
    Với lại ổ ata 80GB ra hàng điện tử second-hand có mấy chục ngàn 1 cái .

Like
    0
    Lấy Sata cài Windows đi bạn, vô Pạc ti sanh ma gíc, phân vùng lại, rồi chọn phân vùng active để boot từ phân vùng đó.

xã Vĩnh Viễn, huyện Vĩnh Biệt, thành phố Kinh Cùng
    Like
    3,954
    Quote Được gửi bởi lonerwarrior View Post
    quăng luôn ổ ata đi bạn. Ổ đó lỗi thời rồi h ai sài, tốc độ của nó chậm hơn nhiều so với sata. Gắn 1 ổ Sata sài đc rồi. Còn gắn đồng thời 2 loại thì mình nghĩ kô nên, vì tốc độ 2 ổ này khác nhau.
    Với lại ổ ata 80GB ra hàng điện tử second-hand có mấy chục ngàn 1 cái .
    sang như đ...

Quote Được gửi bởi djtomato View Post
    Trước tiên mình đọc cấu hình máy mình cho mọi người dễ giúp đỡ
    chip : P4 3.2
    main foxconn 945 gz7mc
    ram : 1g
    ổ ghi cd
    hdd : Loại ata 80g
    đó là thông số máy mình , cáp ổ ata gắn chung dây với ổ cd
    giờ mình muốn gắn thêm 1 ổ sata 160g nữa thì phải làm sao..mọi người làm ơn hướng dẫn mình chi tiết cách làm thế nào với..(à mà cái ổ sata là ổ mới chưa chia ổ gì cả )
    và nên để ổ nào là ổ chạy win thì tốt ?
    ..cảm ơn mọi người nhiều :d
    Cái ổ sata có chưa hay định mua?
    nếu chưa mua thì nhờ người ta chia và active luôn, sau đó gắn vô main, khởi động máy vô cmos chỉnh cho cái sata boot trước rồi cài win...
    nói như thế đối với người biết thì dễ, người chưa biết thì khó,...

Like
    1
    Mình có ổ sata rồi.
    Nên cài win vào ổ ata hay là ổ sata hả bác
    main e main foxconn chỉnh ở chỗ nào bác chỉ e chút với..e cũng biết chút ít..bác nino CHỈ E cách làm từng bước thế nào với...chja và active ổ mới thế nào..chỉnh cmos như nào..chắc là cài win ổ sata cho nhanh..e chỉ dê ổ ata lưu dữ liệu thôi mà..vì bỏ đi thì phí quá..

Like
    3,954
    Mình có ổ sata rồi.
    Nên cài win vào ổ ata hay là ổ sata hả bác
    main e main foxconn chỉnh ở chỗ nào bác chỉ e chút với..e cũng biết chút ít..bác nino CHỈ E cách làm từng bước thế nào với...chja và active ổ mới thế nào..chỉnh cmos như nào..chắc là cài win ổ sata cho nhanh..e chỉ dê ổ ata lưu dữ liệu thôi mà..vì bỏ đi thì phí quá..
    Giờ thì chắc cái ổ ata đang cài win, bạn gắn cái HDD mới vào rồi chỉnh trong cmos cho cái ata khởi động trước, bác xem cái video clip của bác Tam Giang chia HDD, đại loại nó cũng như vậy đối với HDD mới thôi.

http://www.ddth.com/showthread.php/1...60#post3860560

Việc cài win vào ổ ata hay sata không quan trọng vì gắn cái ata cùng với sata thì tốc độ truy xuất nó sẽ theo thằng chậm nhất (ata), nhưng theo mình thì bạn nên cài win vào ổ sata vì dù sao nó cũng lớn dễ tính toán hơn.
    Phần chỉnh cmos thì lúc nhấn nút nguồn khởi động xong bạn nhấn phím del hay F2, hoặc F10 tùy main, tìm tùy chọn boot, rồi lựa cái HDD nào muốn boot thôi, cũng đơn giản mà.
    Các bài hướng dẫn tùy chọn cmos cho HDD nào khởi động trước, active phân vùng để win khởi động được... bạn có thể lên google tìm, có nhiều bài hướng dẫn có minh họa kỹ lắm.

7. Thành viên Like bài viết này:

Like
    1
    cho mình hỏi active có phải là cái phân vùng đấy cài win để khi chạy thì nó chạy win ở phân vùng đấy ko. và boot thì hdd nào boot trước là win chạy ở hdd đấy phải ko ??

Like
    3,954
    cho mình hỏi active có phải là cái phân vùng đấy cài win để khi chạy thì nó chạy win ở phân vùng đấy ko. và boot thì hdd nào boot trước là win chạy ở hdd đấy phải ko ??
    đúng rồi đó bạn ơi

Like
    0
    Bạn muốn gắn ổ SATA trước tiên bạn phải xem trên main có cổng SATA không đã?

Nếu muốn cài win lên ổ SATA, bạn phải set (thiết lập) hoặc jumb (trên HDD) cho ổ SATA thành Master thì mới cài được

Chia ổ địa (Create Patitons), phân vùng để cài/chứa win phải là Primary và Set Active.

Chúc bạn thành công

Like
    1
    Bạn ơi mình thấy ổ ata mới phải jumb thôi ổ sata nó tự nhận chỉ cần thiết lập là được thì phải..chứ sata ko jumb dc

Trang 1 / 2 12 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết