Trang 1 / 4 1234 LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 36
    Like
    0

Nhiều sinh viên CNTT 9x chỉ biết ăn sẵn, không chịu làm việc theo nhóm ?

Xin chào, mình hiện đang là sinh viên cao đẳng ngành cntt, em hiện đang rất đau đầu về việc vấn đề chọn nhóm học tập.
    Năm 1 và năm 2 em học tập rất đỗi bình thường, bạn bè thấy học hành cũng được, đa số bài tập console nào tại trường các bạn đều có thể làm dc, học tập thì thấy toàn 8 9 có khi 10.

Nhưng đến năm 3, khi vào chuyên ngành, các môn đều đòi hỏi làm nhóm. Do đó trong quá trình cặp nhóm em phát hiện ra 1 đều ! Tất cả các sinh viên quanh em đều chỉ có thể viết 1 một phần mềm quản lý cấp thấp. Chỉ có một giải thích đơn giản là ! Mức điểm cao nhất chỉ là con số 10, nên hầu như ko thể đánh giá dc năng lực thực sự của sinh viên.

Không những như vậy, sinh viên nào cũng muốn chọn đề tài cao như game đối kháng, game thủ thành, cờ vua ... trong môn lập trình di động em học vừa qua. Rốt cuộc cả lớp em chưa thấy nhóm nào viết nổi cái game.
    Game đã khó viết đã đành, còn đằng này là web. Các bạn học web cả gần 2 tháng trời mà 1 cái web động viết cũng không xong, đến nỗi 1 cái Ajax nhỏ còn không biết sử dụng.

Đó là mặt bằng chung của lớp. Còn đối với nhóm em, hôm nọ viết 1 cái game như fielrunner trên iphone

Hầu như không ai có thể viết nổi. Cả 2 học kỳ em đều phải ôm hết tất cả đồ án mà bọn nó chọn, làm việc đến ói mửa, bệnh tật liên miên do làm việc quá sức !!! Nhưng điểm số thì lại là điểm chung, báo cáo cho dù có ghi sự thật cũng bị bắt sửa lại mà phân đều điểm, mặc dù project chỉ do 1 mình em viết.

Bọn nó không thể viết nổi bất cứ thứ gì ra trò nhưng hầu như không bao giờ chịu nghe em giải thích về sự yếu đuối của bọn nó. Nhớ hồi nhỏ em học lập trình web, lúc đó nhà ko hề có internet, vậy mà em cũng đã có thể làm nổi 1 trang web full ajax hẳn hoi, nhờ vào việc ra net học tập mỗi ngày. Còn bây giờ, mặc dù sinh viên đã được học tập đầy đủ tại lớp, nhưng khả năng còn thua cả 1 đứa lớp 10 , ở đây là em lúc xưa .

Bọn nó thường bảo em chẳng qua là do học trước và có kinh nghiệm về các ngôn ngữ lập trình nên hơn dc tụi nó thôi, chứ còn bắt đầu từ con số 0 như tụi nó thì chưa chắc gì đã dc. Có lẽ tụi nó chưa bao giờ hiểu dc cái cảnh vất vả của việc tự học là như thế nào.

Qua hầu hết mọi thứ mà em gặp phải, em đã rút ra kết luận về đại đa số tầng lớp 9x về cntt như sau:
    _ Khả năng tìm kiếm thông tin không có.
    _ Khả năng tự vận động không có.
    _ Khả năng làm nhóm không có.
    _ Khả năng tư duy thấp.
    _ Khả năng tự học và nghiên cứu thấp.
    _ Tài năng thì ít, mà boom đạn thì có thừa.

Hiện tại em đang nhức đầu, sổ mũi, sốt . Không biết bao giờ mới có thể thoát khỏi cái cảnh này đây . Liệu khi có việc làm rồi, không biết có phải gặp những người như vậy nữa không ?? Dù sao thì em cũng phải cố gắng lê lết quảng đời bất hạnh, không người thân còn lại của mình ....
    Được sửa bởi diepnghitinh lúc 22:20 ngày 06-07-2012 Reason: sửa link hình
    Quote Quote

xã Vĩnh Viễn, huyện Vĩnh Biệt, thành phố Kinh Cùng
    Like
    3,954
    phục bác chủ thread quá đi, tuổi trẻ tài cao ...
    Nhắc bạn sửa lại cái tiêu đề, nghe thấy dị ứng quá, kẻo thread này không tồn tại được đến sáng mai.

Lót dép ngồi xem thiên hạ vào cm, thể nảo bạn cũng chở được một xe gạch về xây nhà!

Like
    17
    Ôi tội nghiệp bạn quá. Vậy chưa đủ đâu. Đây còn hoàn cảnh hơn. Ở trong hoàn cảnh mới biết là như thế nào. Mình kiệt sức rồi đây. Lúc trước mình cũng cùng cảnh ngộ với bạn. Bây h đi làm rồi còn hoàn cảnh hơn nữa. Đúng là đời. Đang cố gắng hết năm để tìm công ty khác đây.

Like
    0
    mình rất ghét kẻ bất tài mà gặp may mắn bạn à ! Mình làm việc còn phải dựa vào môi trường làm việc nữa, dạo này toàn gặp mấy người như vậy nên ko còn chiến ý mà làm học tập nữa. Hầu như bọn nó hỏi bài mình thì chỉ toàn bắt mình ngồi làm nguyên cái cái module cho bọn nó. Mình thật sự rất ghét điều này, bây giờ ai muốn hỏi gì mình, mình đều cho từ khóa cho họ đi search

Like
    0
    sao không solo đi bác,em cũng giống bác project phân ra làm thì chả đứa nào chịu làm ghét lên xin làm 1 mình cho thoải mái với lại chả ức chế đứa nào cả...

Like
    0
    Quote Được gửi bởi longriver90 View Post
    sao không solo đi bác,em cũng giống bác project phân ra làm thì chả đứa nào chịu làm ghét lên xin làm 1 mình cho thoải mái với lại chả ức chế đứa nào cả...
    Sức của mình thì làm chắc chắn ko kịp hạn nộp rồi bạn à, nếu kịp thì chắc chỉ dc project, còn báo cáo thì tào lao !! Cho nên trường mới phân nhóm, mà chỉ toàn bất tài.

Like
    105
    Quote Được gửi bởi diepnghitinh View Post
    _ Khả năng tìm kiếm thông tin không có.
    _ Khả năng tự vận động không có.
    _ Khả năng làm nhóm không có.
    _ Khả năng tư duy thấp.
    _ Khả năng tự học và nghiên cứu thấp.
    _ Tài năng thì ít, mà boom đạn thì có thừa.
    Nói nhiều thứ không có quá, thực chất chỉ có một thứ không có thôi: đam mê và/hoặc mục đích sống

Quan điểm của mình là ai cũng giỏi (tôi tài giỏi, bạn cũng thế ), cái chính là giỏi CÁI GÌ và DÀNH BAO NHIỀU THỜI GIAN ĐỂ HỌC.

Trước mình có nói về vụ học lập trình trong 10 000h: Tính ra tuần học 5 buỗi, mỗi buổi x tiếng đi thì sẽ ra:

Một ngày dành 1h để học thì sẽ mất 38.5 năm.
    Một ngày dành 2h để học thì sẽ mất 19.2 năm.
    Một ngày dành 3h để học thì sẽ mất 12.8 năm.
    Một ngày dành 4h để học thì sẽ mất 9.6 năm.
    Một ngày dành 5h để học thì sẽ mất 7.7 năm.
    Một ngày dành 6h để học thì sẽ mất 6.4 năm.
    Một ngày dành 7h để học thì sẽ mất 5.5 năm.
    Một ngày dành 8h để học thì sẽ mất 4.8 năm.
    Một ngày dành 9h để học thì sẽ mất 4.3 năm.
    Một ngày dành 10h để học thì sẽ mất 3.8 năm.
    Một ngày dành 11h để học thì sẽ mất 3.5 năm.
    Một ngày dành 12h để học thì sẽ mất 3.2 năm.
    Một ngày dành 13h để học thì sẽ mất 3 năm.
    Một ngày dành 14h để học thì sẽ mất 2.7 năm.

Thông tin + clip: http://youtube.com/hoctudau

Like
    3
    Bạn làm việc nhiều hơn, bạn được nâng cao hơn kĩ năng của chính mình, bạn bổ sung thêm được mình thành tích đẹp cho cuộc đời của mình, bạn là chỗ dựa vững chắc cho bạn bè, là một học trò ưu tú của thầy, là một sinh viên giỏi của trường, một người con ngoan của cha mẹ, là một nhân tài cho đất nước, là một vĩ nhân của tương lai. Tại sao bạn phải xoắn ?

9. Thành viên Like bài viết này:

Like
    105
    Quote Được gửi bởi diepnghitinh View Post
    mình rất ghét kẻ bất tài mà gặp may mắn bạn à ! Mình làm việc còn phải dựa vào môi trường làm việc nữa, dạo này toàn gặp mấy người như vậy nên ko còn chiến ý mà làm học tập nữa. Hầu như bọn nó hỏi bài mình thì chỉ toàn bắt mình ngồi làm nguyên cái cái module cho bọn nó. Mình thật sự rất ghét điều này, bây giờ ai muốn hỏi gì mình, mình đều cho từ khóa cho họ đi search
    Sao không tìm chỗ nào toàn người tài hơn bạn mà làm , có câu "xứ mù thằng chột làm vua" (nói hình tượng thôi, vì chưa tìm ra câu phù hợp hơn, không có ý nói các bạn của bạn là mù và bạn là chột, phải giải thích kỹ vì giới trẻ bây giờ văn vẻ cũng hơi kém, nhiều khi không phân biệt được viết bình thường và ẩn dụ, đùa và thật ...)

Ví dụ tham gia hoặc mở đầu các dự án mã nguồn mở cũng là một cách để tiếp xúc với các nhân tài khác. Đọc thêm: http://www.ddth.com/showthread.php/1...tr%C3%ACnh-PHP

Còn bọn ở lớp thế nào thì kệ bọn nó chứ, nếu không cải tiến được môi trường thì phải chủ động đổi sang môi trường khác, với sự giúp đỡ của internet bây giờ thế giới trở nên phẳng hơn bao giờ hết rồi.
    Thông tin + clip: http://youtube.com/hoctudau

Like
    0
    Tội nghiệp bạn.

Về sau, bạn sẽ còn tức ói máu nữa khi trong số bọn "bất tài và lười nhác" đó còn có vài kẻ (tất nhiên không phải tất cả) làm chức lớn hoặc giầu có hơn hẳn bạn, thậm trí trở thành siêu giầu.

Trang 1 / 4 1234 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết