Trang 1 / 2 12 LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 14
    Like
    9

Vui lắm ! Dazzle: Multicam cho quay dựng hầu bóng? - Xin tư vấn về nguyên tắc kỹ thuật và thực hiện!

E hèm, em "máu" cái vụ này lâu rùi, nhưng mà không biết gì về kỹ thuật kết nối và thiết bị cần có. Chém gió ở mấy diễn đàn "xì tin" thì được chứ động đến kỹ thuật nghiêm túc lại phải nhờ cậy đến các bác ở ddth, nơi em "sinh ra và lớn lên", hì-hì.............
    Túm lại: Dạo này hay đi quay hầu, về bắt realtime mệt vãi, mà đồng cốt lại thích lấy hàng nhanh. Vậy nên em nghĩ: Quay bằng 4 máy (dịch vụ thôi ạ) với đầu ra AV, cắm qua bàn trộn, nối với vi tính dựng. Vậy là: 4 máy 4 góc khác nhau: Trước sau, hai bên. trực tiếp ghi hình. trong khi thay khăn thay áo thì ném vài cái overlays, hình cảnh v.v.... Hầu xong thì dựng thô cũng xong. vậy là sau khi kết thúc hầu khoảng 2-3 tiếng có đĩa để trả cho khách. các BRO cho em hỏi: Việc đó có khả thi không ạ? Em có hai câu hỏi cụ thể:
    1. Kết nối 4 máy qua ngõ AV vào bàn trộn có được không ạ?
    2. Bàn trộn NTSC cùi cùi giá khoảng bao nhiêu "xiền" để em còn chuẩn bị tâm lý mở ví cho vợ.
    Hết ạ, mời các BRO "bình loạn" cho vui, giúp em mở mang tri thức chút về "truyền hình trực tiếp". Nếu em có "loạn thần kinh" thì các BRO cũng cho em tý thuốc để em tỉnh táo lại ạ. Xin cám ơn ạ!
    Quote Quote

Like
    49
    có 1 câu mà em học được từ mấy bậc đàn anh. Họ khẳng định rằng. Dù công cụ làm video ngày nay tiến bộ hơn ngày xưa, nhưng nó chỉ tốt hơn thôi chứ nó không làm cho công việc dựng phim dễ dàng hơn.

Nếu bác nghĩ có bàn chuyển live để việc dựng dễ hơn thì em nghĩ là chưa chắc.

Cái capture card để xử lý phim, bèo bèo cũng hết 7k$ - 8k$. Cái cục chuyển mạch các máy bèo bèo khoảng 20k$. Chóng cả mặt @.@

Nói thế không có nghĩa là mình không làm được cho cái dịch vụ mà bác muốn. Em tặng bác 1 cái giải pháp rẻ hơn, có sẵn, chỉ mất ít công sức bù cho ít tiền thiếu cho cái sự sắm đồ xịn.

1. Một cái PC có ít nhất 4 khe PCI trống.
    2. Bốn (4) cái card 1394
    3. Một mớ dây 1394 dài thòng.
    4. Phần mềm tên Wirecast của hãng Telestream.

Làm dịch vụ thôi!

PS: Em thuộc loại giám xúi. Bác test thử trước rồi dùng nha. Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng.

3. Thành viên Like bài viết này:

Like
    9
    Cái capture card để xử lý phim, bèo bèo cũng hết 7k$ - 8k$. Cái cục chuyển mạch các máy bèo bèo khoảng 20k$.
    Èo-Èo.............thế này thì lực bất tòng tâm à các bác? Biết thế thì mới có cớ để mà "sun" chứ bác Vibi?

5. Thành viên Like bài viết này:

Like
    0
    Thử ngắm em Blackmagic dùng đi bác.
    Cái này chẳng tốn mấy đâu, nếu muốn nhanh gọn chất lượng vừa phải. và di chuyển đều okie.

7. Thành viên Like bài viết này:

Like
    0
    Giải pháp như sau:
    Nói đúng chuyên môn đi, em ngồi viết gần 20p để viết theo tiếng việt rồi lại bỏ hết!
    1 Video Switcher support 4 cam và có 5 monitor để hiển thị bao gồm 4 monitor của 4 máy và 1 monitor chính, 1 đầu DV record để ghi tín hiệu từ cái bàn Switch này ra thành Master PGM. Cứ mỗi lần bác chọn hình để view trên monitor chính thì tức là bác đã ghi vào băng Master PGM cái hình đó (nói cho dễ hiểu). Lấy cuốn băng này về capture vô để dựng hoặc chép cái file Master PGM đó về mà dựng. Một số bàn Switch hỗ trợ ghi ổ cứng có giá rất cao và không có hàng cũ.
    Đây là 1 thiết bị cũ ơi là cũ rồi mà còn có giá này:
    http://www.amazon.com/gp/customer-me...x=0&isremote=0
    Monitor thì cũng chẳng rẻ gì: LiliPut 7" ở ngoài Camera Phước giá >8.000.000/cái. 5 cái thì hết 40tr rồi. 1 cái đầu ghi thì tuỳ bác, mua 1 cái camera để ghi lại hoặc dùng laptop capture trực tiếp ngay tại hiện trường thì tuỳ bác!
    Bác nên tính toán thế này:
    Thuê trước khi muốn mua để sài (cái này trong quá trình thuê, nếu bác không có tiền có thể hỏi mua ngay món đồ bác thuê lại cho nó rẻ)
    1 bàn switch: 800K/ngày
    5 Monitor 7" có vali luôn nhỏ gọn thì giá khoảng 3.000.000 còn nếu thuê rời và chất 1 đống ngay trước mắt để xem thì giá khoảng 1.500K/ngày.
    01 Đầu ghi DV giá khoảng 1500K/ngày.
    Tính mức phí giá thấp nhất cho thiết bị switch: 3.800K/ngày chưa tính chi phí thêm cho các cậu mang thiết bị tới!

Phương pháp tốt nhất: Chủ thớt nên quay toàn bộ bằng thẻ. Chép vào dựng ngay!

@Vibi: Để có 1 cái máy dưng Multicam trực tiếp thì phải dùng 1 cái card DPS Valocity giá ngất ngưởng và 1 cái máy để chạy nó cũng chẳng rẻ gì! và nếu dùng card chỉ để capture trực tiếp thì hên-xui với thiết bị cũng làm mệt cái đầu khi phải mang đi mang về, rồi thiết bị lỏng khi gắn vào rồi lại ngồi sửa tới sửa lui....
    4 cái cổng 1394 như em nói thì không cần đến thế. Mua 1 cái card 1394 ngoài MMC có 4 cổng sẵn mà dùng, rồi dùng Canonpus DVcapture support 4 máy quay, nhưng có tính đến việc di chuyển máy quay tới lui thì cái dây 1394 kia nó bị khùng chưa?

Update: Cái này em chưa dùng bao giờ, nhưng nhìn thấy chuyên nghiệp và phức tạp, có luôn FX đơn giản trên đó:
    http://www.nextag.com/Numark-AVM02-A...28/prices-html
    http://www.numark.com/product/avm02
    Được sửa bởi khungtanthoi lúc 10:01 ngày 21-06-2012

9. 2 thành viên Like bài viết này:

Like
    49
    hì hì, đợi nào e pro như anh rồi mới tính chuyện switch bằng cái bàn kia. . Mờ card 1394 có 4 cổng không thể dùng 4 máy được, nó giống cái hub usb chia nhiều cổng ấy. Cấm nhiều máy vào cùng card nó kô nhận hết, băng thông cũng không đủ. Tín hiệu 1394 qua dây vốn đã trễ, qua dây dài khoảng 5 met trễ đến 2s. Em nghĩ cứ cho đồng bộ timecode các máy quay trước theo mã TOD, rồi tha hồ bấm tắt máy. Về sync lại rồi dựng sau, tốn tí thời giờ mà nó rẻ.

11. Thành viên Like bài viết này:

Like
    0
    Chỉ cần 1 máy thôi chứ làm chi cho tới 4 máy cho tốn tiền?!!

13. Thành viên Like bài viết này:

Like
    9
    Tóm lại, phương án này không khả thi. Đành vẫn quay lại phương pháp truyền thống: Quay bằng 1-2 máy về rồi ngồi capture băng sang rồi nhẩn nha dựng vậy.

Like
    0
    Quay thẻ đeee Dazzle ơi!

16. Thành viên Like bài viết này:

Like
    146
    Bác quay thẻ xong về dựng bằng multi cam của Premiere cũng nhanh lắm đó.

18. Thành viên Like bài viết này:

Trang 1 / 2 12 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết