Hiển thị kết quả từ 1 đến 2 / 2
    Like
    0

Xin các pro tư vấn về CSDL này của mình

Mình đang lập 1 chương trình quản lý các vụ việc, đối tượng vi phạm hành chính.
    Bước 1: Lập 1 table cho các vụ việc (table A), 1 table cho các đối tượng (table B). 1 vụ việc có thể có 1 đến n đối tượng, các đối tượng liên kết đến các vụ việc thông qua ID của các vụ việc. bước này thì đơn giản thôi, là quan hệ 1-n, OK ?
    Bước 2: Yêu cầu cao hơn là phải quản lý các đối tượng. Về nguyên tắc, mỗi đối tượng có thể vi phạm nhiều lần, đúng ko ? Như vậy quan hệ giữa 2 table là n-n.
    Ý tưởng của mình là lập 1 table nữa (table C) để nhận biết các đối tượng đơn nhất. Quan hệ giữa bảng C và bảng B là 1-n.
    Vậy bảng C sẽ thiết kế như thế nào, liên kết giữa bảng C và bảng A ?.
    Vì trình độ CSDL còn non nên khá lúng túng. Nhờ các bro tư vấn giúp việc lập cơ sở dữ liệu như thế nào để việc quản lý, lập trình như thế nào cho thuận lợi.
    Quote Quote

Like
    3
    Bạn xoay 1 vòng mình chẳng hiểu gì hết. Sao phải làm phức tạp đi trong cách diễn giải.
    Đối tượng đơn nhất là đối tượng gì ?.
    Đơn giản là tất cả đều 1-n
    Bảng A là bảng trung gian đúng ko, vậy thì A(đối tượng nào vi phạm vụ việc gì) tham chiếu đến cả C(thông tin về đối tượng) và B( thông tin về vụ việc).

vd:
    B: PK(ID),TenVuViec,MoTaCuThe
    C: PK(ID),TenNhanVien,ChucVu
    A: PK(ID), FK_B(B_ID), FK_C(C_ID), NgayGioViPham

PK là khóa chính, FK_B là khóa ngoại tham chiếu đến bảng B, FB_C là khóa ngoại tham chiếu đến bảng C

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết