Trang 1 / 14 12346 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 132
    Like
    8

Windows Phone 7 - Ngôi sao bị lãng quên

Bản thân là một người đã sử dụng qua cả Android, iOS và Windows Phone, mình thực sự thấy được tiềm năng to lớn của hệ điều hành này. Nhưng tình hình hiện tại của WP7 ở Việt Nam có vẻ rất ít người biết đến (box WP7 trống trơn), buồn làm sao. Cũng đã từng trải qua cảm giác chán nản khi bước đầu dùng WP7, mình làm topic này hi vọng sẽ giải tỏa được phần nào lo lắng của những người mới dùng WP7. Nếu có thiếu sót xin mọi người góp ý thêm.

1. Sync dữ liệu qua ZUNE:

Đầu tiên, nói về cách thức chuyển dữ liệu này, mình nghĩ cách thức Apple và MS đang làm (ZUNE và iTunes) là 1 bước đi khôn ngoan và tân tiến nhất, hỗ trợ tối đa cho ng dùng và cho thiết bị. Việc sync ZUNE và iTunes cơ bản giống nhau cho nên mình ko bàn nhiều. Nếu bạn từng hài lòng với iPhone với iTunes & Appstore, bạn sẽ thấy 1 hệ thống quản lý thông minh & sáng tạo trên Zune với giao diện đẹp, hỗ trợ tốt kéo thả, đọc đến đây bạn có thể bỏ ngay cái nhận xét Sync fim ảnh, nhạc trên WP7 khó khăn hơn Adroid rồi nhé. 1 bên là thói quen cắm rồi đổ vào thẻ nhớ, còn 1 bên là có hệ thống quản lý thông minh. Khác nhau hoàn toàn. Chưa kể đến việc hỗ trợ tìm kiếm thông tin bài hát, bìa album, mua, nghe thử album trực tuyến mình cho là rất hay. WP7 thắng Adroid ở điểm này.
    2. Giao diện người dùng:

Đã có rất nhiều bài viết, video nói về vấn đề này, mỗi người sẽ có 1 cảm nhận riêng cho mình nên mình sẽ ko đề cập nhiều. Về cơ bản, ở Window Phone 7 là 1 phong cách riêng, rất đơn giản, rất gọn gàng, nhưng đầy sức mạnh bên trong. Những gì người dùng thấy là 1 giao diện thống nhất đầy đặc trưng vốn có từ trong ra ngoài, các ứng dụng cũng tuân thủ theo đúng chuẩn giao diện này. Gọi giao diện này là 2D cũng ko hoàn toàn đúng khi mà 1 trang giao diện có rất nhiều lớp phía dưới với hiệu ứng lật lớp rất ấn tượng. Trong quá trình sử dụng hiếm khi nào thấy sự chậm trễ – treo máy. Quá trình chạy các phần mềm thực sự tạo ấn tượng tốt, rất nhanh, rất mượt, cộng với việc khởi động rất nhanh và mượt mà mình thấy ko hề có sự gồng gánh nào của thiết bị khi chạy Window Phone 7 là điểm cộng tuyệt đối cho OS này.
    3. Bàn phím:

- Mình thực sự cho rằng bàn phím trên WP7 (HD7 nói riêng) thực sự tốt. Có thể ngang ngửa với Iphone 4 về độ nhạy. 1 điểm nữa là hầu hết các thiết bị chạy WP7 đều có màn hình khá to nên thao tác nhập liệu càng trở nên dễ dàng chính xác

4. Các HUB chính:
    [image]http://www.blogcdn.com/www.engadget.com/media/2010/10/wp7screens7.jpg[/image]

- Trên Window Phone 7, với Picture Hub, bạn ko chỉ sử dụng nó để xem những tấm ảnh của mình đã chụp, mà còn là sự chia sẻ, kết nối, xem ảnh - bình luận ảnh của mọi người xung quanh & bạn bè của bạn. Có thể liên kết Hub này với Facebook, Win Live,.....
    Sự mới mẻ này mình cho cũng là sự sáng tạo rất hay, cộng thêm điểm nữa là hiệu ứng chuyển cảnh cực kỳ mượt mà và thực sự đẹp. iOS và Adroid ko làm được điều này, trình xem ảnh của 2 OS này vẫn quá đơn điệu, ko thổi được hồn cuộc sống vào từng tấm ảnh. Mình rất thích thú khi những tấm ảnh Public của mình vừa được chụp thì 1 tá bạn bè nhảy vào bình luận hỏi thăm "Mày đang đi đâu mà cảnh đẹp thế, chụp nữa đi..." ngay trong Picture Hub của máy...

- Tiếp đến là Game, so số lượng với iOS và Adroid thì khập khiễng quá, nhưng nói về cách thức cá nhân mình thấy WP7 rất đáng khen ngợi, ko đơn giản gì mà MS tích hợp cả hệ thống Xbox Live vào WP7 cho phép người chơi trực tiếp thanguowfigame, nhận lời mời, cập nhật điểm, giao tiếp với người chơi khác và kết . Window Phone 7 làm rất tốt.

Việc cài game, với máy Unlock đơn giản chỉ là cắm máy vào Lap, click vào file XAP (vs máy Unlock) và đợi nó cài -> Xong. Đơn giản hơn cả iOS phải sync qua iTunes 1 lần nữa. Nền tảng WP7 cũng hỗ trợ game rất tốt, tuy nhiên vì nó khá non trẻ nên ko bằng anh bằng chị - nhưng tiềm năng thì rất lớn. Hầu hết máy chạy WP7 giờ đều có cấu hình mạnh đến rất mạnh & màn hình 4-4,3" -> Mượt mà tất cả các game.

- 1 điểm đáng khen ở WP7 nữa đó là Tài khoản WINDOW LIVE. Tất cả thông tin của cá nhân như ẢNH, BẠN BÈ, DANH BẠ, THƯ TỪ, các tài liệu Microsoft Office, Pdf,.... đều được Mây Hoá.
    Tất cả đều được cập nhật liên tục lên tài khoản Window Live cá nhân của người sử dụng. Các tiến trình có thể được chạy ngầm (như vậy nên mới dẫn đến 1 số bạn kêu trời vì cước 3G tăng đáng kể (dĩ nhiên có thể tắt đi) và có thể truy xuất ra bất kỳ ở đâu, bất kỳ khi nào. 1 ngày trở trời khi máy tính mất toàn bộ dữ liệu, và bạn lỡ tay xoá bỏ hết dữ liệu trên điện thoại, thì với Window Live, mọi việc chỉ là lấy con máy ra, nhập lại tài khoản LIVE -> Xong. Mọi thứ sẽ trở lại như cũ mà bạn ko cần mất công inport lại tất cả...Rất thích sự liên kết LÊN MÂY này

- Tiếp là thẻ People, xin nói thêm ở các OS khác nói chung và 2 OS đình đám hiện nay nói riêng là Adroid và iOS, liên kết các Contact với thế giới ảo vẫn có, nhưng-không-rõ-ràng như trên Window Phone 7. Liên kết ảo này khá rõ ràng khi mà khả năng tuỳ ứng khá cao của WP7 hỗ trợ tối đa cho ng dùng. Thông tin, ảnh, cập nhật tình trạng, chat chit, ...và dĩ nhiên là thông tin cuộc gọi đi đến... đều nằm ở đây. Việc duy nhất phải làm là lướt lướt và lướt ngón tay cái để qua các trang thông tin cần thiết. Window Phone 7 đơn giản, mà ko đơn giản tý nào cả. Với những bạn mới bắt đầu sử dụng, sẽ thật khó khăn để tạo và hoàn thiện tất cả những liên kết bạn bè này, việc đó sẽ hạn chế đi đáng kể tính năng tuyệt vời này, nhất là khi bạn là 1 con người ham giao lưu, ham kết bạn

- Mail! Sẽ thật thiếu sót khi ko nhắc đến việc cài đặt & hỗ trợ Mail trên WP7 (Window Phone 7). Microsoft hỗ trợ rất tốt cho người dùng và tự động hoá tất cả. Với những người dùng sử dụng mail của Công ty, hay tố chức riêng, WP7 cũng tự động hết. Giao diện sử dụng mail đặc trưng của WP7 đơn giản, rõ ràng, hỗ trợ những thứ cần thiết trên phông nền gọn gẽ. Việc cập nhật Mail diễn ra khá nhanh và khi đọc mail ở chế độ Offline, với những mail nặng Wp7 hoạt động rất hiệu quả, ko có 1 chút độ trễ nào cả.
    -

Kết lại. WP7 là nền tảng OS hoàn toàn mới mẻ. Cảm nhận bước sang WP7 mới lạ hoàn toàn và khác hẳn khi mình bước từ iOS sang Adroid (desire Z -> HD7), Adroid tiện dụng, dễ dùng, nhưng ko gây ấn tượng mạnh bằng WP7. Dĩ nhiên bất kỳ OS nào ở thời kỳ đầu cũng có những thiếu sót nhất định, nhưng khả năng cạnh tranh của WP7 là hoàn toàn có, bỏ qua 1 số thiếu sót (sẽ dc cập nhật) thì WP7 có những thế mạnh riêng mà ko ai có thể chối cãi, nhất là khi nó là Con đẻ của ông trùm Microsoft (cha nào văn phòng mà ko xài tới đồ của ông này?) ... Chức WP7 thành công
    Được sửa bởi skinny_m lúc 16:38 ngày 12-04-2012
    Quote Quote

2. 2 thành viên Like bài viết này:

Like
    14
    hiện tại thấy WP7 đúng là mờ nhạt. Ít ứng dụng, giao diện phải nói là chán.

4. 2 thành viên Like bài viết này:

Like
    8
    Quote Được gửi bởi fast_connects View Post
    hiện tại thấy WP7 đúng là mờ nhạt. Ít ứng dụng, giao diện phải nói là chán.
    thx bác khai hàng
    Wp7 thì giao diện hơi khó xài cho những người sử dụng lần đầu thôi bác ơi. Lúc bác làm quen với Android hay iOS thì cũng thế cả thôi. Mình thì nói thật chỉ cần 1 buổi sáng là quen ngay với giao diện Metro của Wp7
    Khá đơn giản nhưng tinh tế :-bd

Like
    2
    sau này cả PC, tablet lẫn smartphone đều có giao diện metro thì đồng bộ còn gì bằng cụ chủ hỉ )
    chắc cũng không còn xa nữa

7. Thành viên Like bài viết này:

Like
    26
    cái gì thì nó cũng phải phổ cập và phát triển nhiều người dùng thì nó mới lên được
    nhìn Androi và IOS thì rõ .
    rõ ràng số lượng người dùng cao hơn =? nhiều diễn đàn bàn tán và trao đổi nhu cầu nhiều hơn

9. Thành viên Like bài viết này:

Like
    3
    Một khi đã là ngôi sao thì tự bản thân nó sẽ tỏa sáng, còn không tỏa sáng được thì chứng tỏ tổng thể nó không bằng đối thủ. Mình nói tổng thể tất cả chứ không riêng gì hệ điều hành đâu nhé

11. Thành viên Like bài viết này:

Like
    0
    giao diện metro của nó dc microsoft khen tới tấp vì nó gần gũi với cuộc sống đời thường, nhưng với người Việt thì có lẽ ko dc như vậy !

13. Thành viên Like bài viết này:

Like
    86
    Thì cái gì mới ra chẳng thế ! Mới ra mà các bác đòi ứng dụng nhiều, game nhiều, nhiều người sử dụng thì sao được ?! WP7 mới ra cũng thế thôi, nhớ ngày Windows 7 (cho máy tính) mới ra thì người dùng quen XP thích thì thích giao diện Aero nhưng vì chưa tương thích nhiều phần mềm nên ngại cài đấy chứ !
    Riêng em thì em thấy cái gd Metro mới của WP7 trên smartphone tuy đơn giản như tinh tế, trượt theo chiều dọc chứ không như iOS và Android, sử dụng đơn giản. Nhưng hạn chế là gd Metro này trên Windows 8 khá khó sử dụng vì scroll chuột mỏi tay

15. Thành viên Like bài viết này:

Like
    1
    Microsoft nó bỏ quên VN nên chán, chả có hứng lắm. Xài 7.5 nhưng cũng chả hứng JB nó nữa, đợi lên Tango coi như nào rồi tính tiếp

Like
    15
    vote một phiếu ủng hộ windowphone mình đang dùng htc trophy windowphone 7.5 khá thích!hy vọng sẽ có nhiều người dùng windowphone hơn nữa!

18. Thành viên Like bài viết này:

Trang 1 / 14 12346 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết