Hiển thị kết quả từ 1 đến 7 / 7
    Like
    2

Hỏi về cách burn đĩa giữ nguyên chất lượng.

Đọc cả 1 đêm lòi cả pha, nhưng e vẫn chưa tìm đc câu trả lời cho mình.
    ( có thể tại ngu ^^ )
    vs lại e muốn hỏi nhiều chút nên mạo muội lập 1 pic.

e làm mấy video bằng proshow producer.
    xuất dạng hd avi. ( hd ở đây chỉ như kiểu nét nhất có thể vs mấy cái ảnh của em)
    Xem trên máy tính thì ok. k cần gì thêm
    Nhưng số là e muốn ghi ra đĩa để tặng bạn xem trên cái đầu đĩa. ^^
    Cũng k biết chính xác ntn, nhưng em để nguyên thể burn bằng nero make dvd.
    11 cái video khoảng 2.86 GB..
    Burn xong thì e thấy nó mờ đi.

Vấn đề then chốt của e muốn hỏi là làm sao để burn ra nó k mờ nữa mà giữ đc nguyên chất lượng.

Với lại vừa đọc mới biết thêm nhiều cái ( thanks diễn đàn )

Các bác có nói rất nhiều điều. e k hiểu hết nên cũng xin hỏi thêm

1-có rất nhiều loại đĩa, dvd-r rồi dvd+r... vậy nó khác nhau ở chỗ nào, có quyết định đến chất lượng video k ak.

2- e hiểu ntn.
    nếu làm bằng nero make dvd thì dù e để video định dạng gì lúc burn nó cũng sẽ đổi lại qua định dạng của đĩa dvd là .vob đúng k ak..??
    có phải vì ntn mà nó bị mờ đi k ak.

E có thấy các bác chỉ là phải dùng phần mềm converter sang .vob rồi mới burn,
    quy trình này liệu có bắt buộc k.
    Việc mình converter định dạng trước rồi mới burn có cải thiện đc chất lượng video của đĩa khi xem vs đầu máy k.

3- có 1 pic hướng dẫn, lâu rồi e vừa đọc của diễn đàn, ý bác ấy có nói nếu k muốn bị mờ thì dùng Tmp..author gì gì đó.
    có đúng k ak...

4- e hay dùng tvc để converter nhưng lại k thấy các bác đề cập đến, có phải mấy cái các bác nói toàn chuyên dụng k ak.
    hay hơn tvc ak..
    tvc có làm đc k ak.

Mong mọi người giải đáp.

p/s: cũng thanks diễn đàn, trước mình đã tìm đc rất nhiều thông tin bổ ích trên đây..
    Quote Quote

Like
    2
    thêm 1 điều nữa là, nếu mình đổi đuôi trước, rồi sau đó, burn bằng chế độ data, thì đầu vẫn đọc đc mà chất lượng đúng như cũ k ak..

Like
    2
    up cho mn giúp e với

Like
    18
    Để ghi ra đĩa DVD xem trên đầu thì đầu tiên phải chuyển đổi định dạng cho phù hợp, các phần mềm như canopus procoder hay Tnpgenc xpress sẽ giúp làm điều này.
    Sau khi có được cấu trúc chuẩn của DVD là video_ts thì dùng phần mềm ghi đĩa để ghi, nero là 1 đề cử.
    P/s: Đã convert định dạng từ HD xuống DVD thì chất lượng giảm đi là đương nhiên.
    DVD-R hay DVD+R không liên quan gì đến chất lượng hình ảnh cả

5. 2 thành viên Like bài viết này:

Like
    2
    Quote Được gửi bởi hunghoai View Post
    Để ghi ra đĩa DVD xem trên đầu thì đầu tiên phải chuyển đổi định dạng cho phù hợp, các phần mềm như canopus procoder hay Tnpgenc xpress sẽ giúp làm điều này.
    Sau khi có được cấu trúc chuẩn của DVD là video_ts thì dùng phần mềm ghi đĩa để ghi, nero là 1 đề cử.
    P/s: Đã convert định dạng từ HD xuống DVD thì chất lượng giảm đi là đương nhiên.
    DVD-R hay DVD+R không liên quan gì đến chất lượng hình ảnh cả

hỏi bn mà bạn trả lời ngắn gọn thế.... hikk///
    bạn có thể chỉ rõ cho mình, conver sang dạng nào k
    điều mình muốn hỏi nữa la dùng nero hơn, hay burn bằng tnp hơn/

Like
    0
    Người ta trả lời là tốt lắm roài và lại đề tài này nhiều người hỏi qua rồi.

>1-có rất nhiều loại đĩa, dvd-r rồi dvd+r... vậy nó khác nhau ở chỗ nào, có quyết định đến chất lượng video k ak.

nó khác nhau là về cấu trúc vật lý và phương pháp ghi bạn hỏi cú-gồ đi mà biết thêm, còn khoản chất lượng thì chẳng hề thay đổi ví như cùng 1 chai nước bạn rót vô 2 cốc khác nhau. kinh nghiệm thì dùng DVD-R để ghi đĩa Video DVD thì tính tương thích cao nhất.

>định dạng gì lúc burn nó cũng sẽ đổi lại qua định dạng của đĩa dvd là .vob đúng k ak..??

tất nhiên rồi vì thế người ta mới gọi là chuẩn Video DVD, bạn nhầm từ burn roài vì thực chất nó chỉ là 1 tính năng phụ, công việc chính của trình này chính là chuyển đồi và tạo (author) đĩa Video DVD.

>có phải vì ntn mà nó bị mờ đi k ak.

tất nhiên rồi vì từ định dạng này qua định dạng khác mà giống như quả trứng gà khi ta luộc hay rán nó sẽ có hương vị khác nhau ;=)

>E có thấy các bác chỉ là phải dùng phần mềm converter sang .vob rồi mới burn,
    quy trình này liệu có bắt buộc k.

không nhất thiết phải như vậy chẳng qua chuyển đổi trước thì ta chủ động hơn khi tạo đĩa hoặc có thể thay đổi hay thêm bớt rãnh tiếng, phụ đề, menu hay chỉnh lại flag hay fieldorder.

>Việc mình converter định dạng trước rồi mới burn có cải thiện đc chất lượng video của đĩa khi xem vs đầu máy k.

không cải thiện được về mặt chất lượng vì nó phụ thuộc vào trình chuyền đổi nào chứ không phải là bước nào.

>ý bác ấy có nói nếu k muốn bị mờ thì dùng Tmp..author gì gì đó.

DVD sắp vào viện bảo tàng đến nơi roài và các trình trên thị trường từ đốt tiền đến free đều kẻ 1 cân người chín lạng rưỡi vì thế dùng trình nào là không quan trọng nếu đầu vào chất lượng tốt.
    Điều quyết định tới chất lượng đó là số bitrate khi encode bạn cứ thử ghi khoảng 60 phút video/1 DVD với 9500 kbps mà xem. Tất nhiên là có 1 số trình đem lại hiệu quả cao khi dùng bitrate thấp vừa phải ví dụ Cinemacraft hay Procoder.

>4- e hay dùng tvc để converter nhưng lại k thấy các bác đề cập đến, có phải mấy cái các bác nói toàn chuyên dụng k ak.
    hay hơn tvc ak..
    tvc có làm đc k ak.

tương tự như câu trả lời trên, nhưng đối vơî những ai mới tập tành làm DVD thì theo tôi thì trình tmpgenc dvd author là sự lựa chọn tốt nhất.

8. 2 thành viên Like bài viết này:

Like
    2
    thanks bác nhiều, giải đáp rất nhiều điều e cần//

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết