Hiển thị kết quả từ 1 đến 7 / 7
    Like
    0

Làm sao nhúng cơ sở dữ liệu vào phần mềm

Chào các bạn. Mình đang chuẩn bị làm đồ án ra trường và đang tìm hiểu về vấn đề này.
    Phần mềm mình định viết có sử dụng cơ sở dữ liệu để lưu thông tin như nhiều phần mềm khác. Mình thấy những chương trình như Lạc Việt, Yahoo vvv... chắc là có dúng đến database nhưng không phải cài 1 đống linh tinh rắc rồi như là SQL Sever, SQL Server management...
    Làm sao họ đóng gói được vào 1 file cài như vậy nhỉ ? Họ dùng csdl gì để làm được như thế?

Các bạn ai có link gì về vấn đề này hoặc có hiẻu biết thì giúp mình với
    Quote Quote

Like
    0
    Nếu bạn dùng csld là SQL thì chắc chắn trên máy cần cài soft của bạn phải có SQL thì mới sử dụng được.
    Nếu bạn dùng Visual để viết thì có phần tạo Project Set Up, bạn có thể kiềm theo những thứ cần thiết như: bộ framework, SQL, ...
    Và phần code của soft phải có thêm code attach file sql(.mdf) vào sql trên máy muốn cài.
    Còn Lạc Việt, Yahoo ko dùng SQL, có chăng là Yahoo có dủng nhưng dùng ở phía sever !

Like
    0
    bạn có thể dùng Access hoặc xml bỏ chung trong ứng dụng của bạn luôn bạn chỉ cần cấu hình đường dẫn là ok.

Like
    1

Like
    0
    Chào bạn, trong khi bạn còn cho là "1 đống linh tinh rắc rồi như là SQL Sever ..." thì làm sao bạn làm được như Lạc Việt từ điển? Họ dùng kiểu dữ liệu riêng của họ, điều này là 1 nhà lập trình chuyên nghiệp hãy tính đến làm làm như vậy. Còn bạn đang học và sắp ra trường thì hãy làm trên những cái gì có sẵn và phổ biết nhất là SQL Server hoặc Access hoặc XML, đừng làm cái gì cao siêu quá.

Còn cho dù đóng gói bộ cài đặt gồm dữ liệu SQL Server thì cũng ko có gì phức tạp lắm đâu. Đầu tiên bộ setup sẽ gọi file setup bộ SQL Server, sau đó bước kế là bộ cài đặt (do mình tự viết code) chạy Script để tạo DB, generate DB từ Script, rồi Install phần mềm vào windows.

Nhưng với trình độ hiện tại thì bạn nên làm đơn giản là, cài SQL Server bằng tay, Restore DB bằng tay, Setup phần mềm, chỉnh connection config.

Thập chí 1 số cty phần mềm vẫn còn làm cách thủ công như vậy nữa mà, bạn mới ra trường thì cần chi làm những cái cao siêu?

Like
    3
    Để nhúng CSDL vào chương trình, bạn có thể dùng SQLite. Đây là một số link tham khảo:

Code:
    http://www.sqlite.org
    http://sqlite.phxsoftware.com

Like
    19
    Lưu database vào file xml cho đơn giản. Luận văn tốt nghiệp chắc cũng không cần database phức tạp đâu ^.^

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết