Trang 8 / 10 FirstFirst ... 35678910 LastLast
Hiển thị kết quả từ 71 đến 80 / 95
    Like
    0
    Đi làm thêm đi bạn, nó sẽ đốt bớt những thời gian dư thừa. Nói thẳng và thật là mấy mối quan hệ thời sinh viên cũng sẽ chẳng đi tới đâu, chỉ cần kiếm 1-2 đứa bạn nhưng thân và hiểu nhau đã là hài lòng lắm rồi.
    Khi kiếm được tiền đương nhiên bạn sẽ tiêu nhiều nhưng bạn học được nhiều bài học bổ ích về đồng tiền, tiêu nhiều (nhưng không vô bổ) thì mới có động lực và ham muốn kiếm tiền. Lúc hết tiền đừng nghĩ đến bố mẹ mà hãy tự nghĩ làm sao xoay sở để có (hãy để bố mẹ là chỗ dựa cuối cùng nếu bạn không thể tự giải quyết được)
    Những điều mình nghĩ chỉ đơn giản như vậy, có điều thực hiện được nó lại không dễ chút nào, vì con người nhất là thời sinh viên, không phải ai cũng có thể vượt qua hết được những ham muốn vui chơi của cuộc sống.
    c0jstudio .webs .com/site2012. swf

Like
    9
    Mình nghĩ nếu thương bố mẹ ở quê, mọi người nên đi làm để giảm lượng xin tiền bố mẹ ở quê. Khi làm ra đồng tiền tiêu cảm thấy khác hơn là khi xin tiền bố mẹ.

Like
    0
    đi làm thêm = có tiền + có kinh nghiệm + biết cách sống

Like
    0
    sinh viên thì như thế đấy bạn ạ! bạn có thể đi làm parttime,cũng có nhìu cv mà

Like
    14
    Mình cũng trải qua thời sinh viên cách đây gần 5 năm, thời đó mình được gửi 1t (tính theo bây giờ chắc tầm 2t).

Với 1t đó mình sống vẫn vừa đủ, cuộc sống của mình khá đơn giản:
    1. Sống chung nhà với nhiều đứa bạn nên chi phí nhà tầm 250k + tiền điện nước + internet tầm 350k (chắc tầm 700k như của bạn bây giờ).
    2. Tiền ăn: kiếm quán rẻ nhất, ăn để sống nên cũng không quan trọng nhưng cũng chọn quán vệ sinh một tí, thời đó tầm 10k giờ chắc 20k (nếu chịu khó vẫn có thể kiếm chỗ 15k dành cho sinh viên). Ngày 2 bữa, lâu lâu mới ăn sáng.
    3. Rất ít đi nhậu nhẹt, cafe,... Cái này tốn tiền lắm nè, nếu thương bố mẹ thì hạn chế lại đi bạn.
    4. Thời đó cũng có bạn gái nhưng chi phí cũng khá ít vì bạn mình cũng thông cảm, toàn đi công viên chơi.
    5. Đi xe đạp nên không tốn tiền vào xăng xe, tốn thêm khoảng xe buýt nhưng tầm 60k/tháng.
    6. Đi làm linh tinh, gia sư chẳng hạn cũng kiếm được chút đỉnh nhưng thật sự thì mình không làm nhiều, chỉ đi một thời gian rồi nghỉ mà cũng chả tiêu xài nhiều nên việc đi làm chả có áp lực lắm.

Thời bây giờ thì nhiều thứ leo thang quá, cuộc sống càng lúc càng khó khăn, giá dưới quê giờ cũng ngang ngửa thành phố luôn rồi nên nếu bạn thương Bố mẹ thì tiết kiệm khoảng nhậu nhẹt, đi chơi lại ha. Nếu có đi thì đi chỗ nào tiết kiệm nhất ấy. Chắc cũng rút xuống được khoảng 1.5 - 2t .
    Đôi điều chia sẻ, chúc bạn học tốt.

Like
    10
    Hồi đó giá cả cái j cũng rẻ , h mua 1 ổ bánh mi` cũng hơn 10k :-sss

Like
    2
    sinh vein bây giừo là đại gia, ăn uống chơi bời là chính, học chỉ phụ thui...keke

Like
    0
    mỗi tháng 2tr5 là quá xa xỉ so với mình, chắc do mình ở trong kí túc xá mà ko cần lo đén tiền nhà, chứ mỗi tháng mình chỉ tiêu hết khoản hơn 1tr thôi. bây giờ giá cả leo thang thì mới tiêu hết nhiều thế đấy.

Like
    10
    Quote Được gửi bởi tuxedo_89 View Post
    mỗi tháng 2tr5 là quá xa xỉ so với mình, chắc do mình ở trong kí túc xá mà ko cần lo đén tiền nhà, chứ mỗi tháng mình chỉ tiêu hết khoản hơn 1tr thôi. bây giờ giá cả leo thang thì mới tiêu hết nhiều thế đấy.
    Tiền nhà đã hết gần 700, 800 rồi bạn ơi.
    Rồi cái gì cũng tăng, ông chủ nhà vừa dọa tháng sau tăng tiền nhà nữa chứ (

Like
    7
    mình cũng từng đi ở trọ và cũng khốn đốn trong việc tính toán chi tiêu. tính đi tính lại thì đi làm thêm là cách tốt nhất. lúc đầu thì khó khăn lắm, vừa không có phương tiên đi lại, lại vừa học vừa làm chẳng có tí thời gian nào. nhưng dần dà cũng quen dần. vừa có thêm thu nhập đỡ bố mẹ, vừa có kinh nghiệm sau này. cố gắng lên nhé!!!

11. Thành viên Like bài viết này:

Trang 8 / 10 FirstFirst ... 35678910 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết