Trang 9 / 20 FirstFirst ... 4678910111214 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 81 đến 90 / 192

Chủ đề: Du lịch bụi

Like
    283
    dạ hông phải bác, ăn không giống chuối già + chuối nầu, chả biết chuối gì, chuối nấu ăn gọi là chuối sáp phải hông?

Like
    283
    Sáng hôm sau thì chuẩn bị đi chùa Kyaiktiyo (chữ Ky đọc là ch nha) và Golden Rock, chỗ này cách Yangon gần 1 ngày đường xe hơi, nên tụi tui tốn 2 ngày cho chỗ này. Sáng dậy sớm, đi ăn sáng tự túc, mỗi đứa được phát 10.000 Kyat muốn mua gì thì mua, ăn gì thì ăn. (À quên nói từ đầu, tiền quỹ mỗi người góp vào là 300USD, cho gần 9 ngày, nếu thiếu thì đóng thêm, bạn thủ quỹ làm việc rất tốt, thu chi ghi rõ ràng). Tụi với 2 nhỏ bạn đi ăn sáng, gần nhà, chỗ này bán giống mấy chỗ hủ tíu ngoài lề đường bên mình, tụi tui nói tiếng anh nhưng người bán hông hiểu, cuối cùng phải nói bằng tay, thấy thằng nhỏ kia đang ăn, tụi tui chỉ vô cái tô của nó, rồi chỉ vô cái rổ đựng sợi giống sợi phở, bà bán mới lấy cái chén nhỏ, múc 1 muốn nước, rồi làm động tác bỏ sợi phở vào, tụi tui gật đầu, giơ 3 ngón tay ra, chỉ vô 3 đứa, bà bán gật đầu, vậy là xong. ). Khẩu vị ngon, lạ miệng, mỗi tô giá 500 Kyat, khoảng 13-14k VND, rẻ.

Xe tới và tụi tui lên xe, xe máy lạnh hôm qua đi đó, ông tài xế hôm qua luôn, cũng bận longji lái xe bên tay phải. Dọc đường đi thấy cái BIDV này:

Cờ (bài) mà không có gió (phong) nên không biết phải cờ của VN hay không.

Cảnh này trên đường đi

Đây là cảnh xe khách bên này các bác ạ. Thời bao cấp thì tui chưa sinh ra, nhưng với những bộ phim trắng đen mà tui đã được xem qua thì y chang như bên này. Xe khách nhồi nhét kinh lắm, cái xe nhỏ vậy chứ 40 người, thêm 1 mớ hành lý, mấy chiếc xe hơi bên này toàn xe cũ, loại mà 2 cái kính chiếu hậu nằm phía trước cabin kìa, chứ xe ở VN bây giờ chỉ toàn loại kính chiếu hậu nằm ngay cửa xe thôi. Theo đúng như ở VN hồi trước thì khách đi xe người ta gọi là "hành khách", còn bây giờ mới gọi là "quý khách". Nghe má tui nói hồi xưa đón xe khách, nó thấy mình là nó bưng liệng lên xe rồi, bên này thấy xe buýt còn khủng hơn ở VN, khách chạy chưa tới là lơ xe đã ôm thảy lên xe rồi, 1 chiếc xe buýt chạy trong thành phố người ta đu tới cửa xe luôn, mà tài xế vẫn phóng ào ào.

Được sửa bởi pinochu lúc 23:25 ngày 14-03-2012

Like
    283

Thầy chùa cũng phải lên nóc ngồi

Giữa đường tụi tui thấy có 1 chỗ cảnh đẹp lắm, mà không biết là cái gì, hỏi ông tài xế, ổng nói gì đó nghe không ra, tụi tui có ý muốn chụp hình chỗ đó, thế là ổng quay xe lại, và đọc kỹ thì ra đó là nghĩa trang!

Đây là chùa Tàu, chùa này miễn phí, khách tham quan không cần phải đóng tiền tham quan + tiền chụp hình. Vô đây cũng phải bỏ dép ở ngoài, và tui lại mang giày, tui không có vô trong, chỉ đứng ngoài chụp hình. Kinh nghiệm là bạn nào đi chùa mang giày + vớ thì nên chuẩn bị 1 bịch khăn ướt (giống bịch khăn ướt tuổi teen mà bác Dê hay xài) để lau chân.
    Bác Nị xem thử tấm nào đẹp hơn?

này thì dái mít, không trước thấy bên thread trái cây thì phải, d mít Myanmar so với d mít VN xem sao

Lại lên đường đi tiếp nha.

Like
    283
    bác Nino spam gì mà mới đó lên thêm 4 bài nữa rồi?

xã Vĩnh Viễn, huyện Vĩnh Biệt, thành phố Kinh Cùng
    Like
    3,954
    Quote Được gửi bởi pinochu View Post
    dạ hông phải bác, ăn không giống chuối già + chuối nầu, chả biết chuối gì, chuối nấu ăn gọi là chuối sáp phải hông?
    à, chuối đó gọi là chuối dong (dong hay dông gì đó), còn chuối sáp thì bé hơn, nó lớn hơn chuối cao một ít

Nãy giờ lên nhiêu rồi ta? lấy làm lạ là dạo này thư giãn mà cũng tính post nữa hen

Like
    3,954

Like
    283
    Địa điểm tiếp theo là chùa Phật 4 mặt, ở đây có 4 ông Phật quay 4 hướng khác nhau, và đứng từ xa đã thấy tượng Phật rồi.
    Đây là chùa có thu phí, cả phí tham quan và phí chụp hình, tụi tui hông vô. Nhận xét riêng của tụi tui là chùa mà làm tiền nhiều quá! Không phải chỉ chỗ này, trong chuyến đi còn vài chỗ nữa.

Cub nồi đồng cối đá nè

Chỗ này tạc tượng gỗ bán, ở trước cổng chùa.
    Sao nó vểnh lên dễ sợ.

Tài xế treo bó cây ở kiếng chiếu hậu, hông biết làm gì

Và kết thúc thăm chùa này.

Like
    3,954

Like
    3,954
    Quote Được gửi bởi pinochu View Post
    Cub nồi đồng cối đá nè

chà chà, đúng là cối đá đây, hình như đời 89 thì phải

Like
    283
    chịu, đèn vuông trước sau, em hông biết. giờ này chắc còn em với bác thức, em ráng post thêm vài tấm cho hết ngày.

Trang 9 / 20 FirstFirst ... 4678910111214 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết